Trợ cấp BHXH một lần

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em có thời gian tham gia BHXH bắt buộc là 4 năm ( từ tháng 01/2003 đến tháng 11/2006), với mức lương đóng bảo hiểm của 12 tháng cuối là 4 tr
Đến tháng 11/2006 em xin nghỉ việc và lấy sổ BH về.
Đầu tháng 11/2007 em xin được việc ở công ty mới, nhưng mức lương đóng BH ở đây chỉ là 1.2tr
Hỏi: Em nên xin trợ cấp 1 lần và tham gia BH lại từ đầu với công ty mới hay tiếp tục tham gia BH với sổ cũ ??
Xin các anh chị có kinh nghiệm cho em ý kiến.
Xin cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em có thời gian tham gia BHXH bắt buộc là 4 năm ( từ tháng 01/2003 đến tháng 11/2006), với mức lương đóng bảo hiểm của 12 tháng cuối là 4 tr
Đến tháng 11/2006 em xin nghỉ việc và lấy sổ BH về.
Đầu tháng 11/2007 em xin được việc ở công ty mới, nhưng mức lương đóng BH ở đây chỉ là 1.2tr
Hỏi: Em nên xin trợ cấp 1 lần và tham gia BH lại từ đầu với công ty mới hay tiếp tục tham gia BH với sổ cũ ??
Xin các anh chị có kinh nghiệm cho em ý kiến.
Xin cám ơn rất nhiều
Thứ nhất nếu bạn sợ thiệt thòi khi qua cty mới bạn có thể làm thủ tục xin hường trợ cấp BHXH một lần.
Thứ hai nếu bạn muốn hưởng chế độ hưu trí về lâu dài thì bạn làm thủ tục chuyển sổ BHXH sang công ty mới.
Các chế độ chính sách và thủ tục bạn có thể tham khảo luật BHXH 2006 để biết được mình nên theo phương án nào.
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thứ nhất nếu bạn sợ thiệt thòi khi qua cty mới bạn có thể làm thủ tục xin hường trợ cấp BHXH một lần.
Thứ hai nếu bạn muốn hưởng chế độ hưu trí về lâu dài thì bạn làm thủ tục chuyển sổ BHXH sang công ty mới.
Các chế độ chính sách và thủ tục bạn có thể tham khảo luật BHXH 2006 để biết được mình nên theo phương án nào.
Thân!

Mình tham khảo rồi nhưng vẫn không biết nên chọn cách nào ?
Vì mình hiểu theo luật BHXH2006 thì mức bình quân tính trợ cấp được tính bằng mức bình quân của toàn bộ thời gian đóng BHXH.
Như vậy nếu mình không làm thủ tục trợ cấp một lần thì khi tham gia BH ở công ty mới mình sẽ thiệt thòi ?
Không biết có đúng không nữa ??

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mình tham khảo rồi nhưng vẫn không biết nên chọn cách nào ?
Vì mình hiểu theo luật BHXH2006 thì mức bình quân tính trợ cấp được tính bằng mức bình quân của toàn bộ thời gian đóng BHXH.
Như vậy nếu mình không làm thủ tục trợ cấp một lần thì khi tham gia BH ở công ty mới mình sẽ thiệt thòi ?
Không biết có đúng không nữa ??
Chính xác là thế đó Hongtruong, Thôi làm thủ tục trợ cấp một lần đi, qua cty mới mà lương cao hơn thì mới để sổ BHXH chứ thấp quá thì thiệt thòi cho mình. Nhưng tính lâu dài đủ thời gian được hưởng lương hưu thì để lại. Nếu không quá cần tiền thì thôi để lại, còn cần tiền thì làm thủ tục 6 tháng sau linh tiền BHXH trợ cấp 1 lần.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cám ơn bác Xuân Trường đã chỉ bảo. hihihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA