Thảo luận chút xíu nhe !!!!!

• Thread starter Gaag
  • Ngày gửi
G

Gaag

Guest
1/10/07
2
0
0
An Giang
Mình mới học kế toán có một vài vấn đề cần làm rõ, mong các bạn giải thích giùm mình .
1) Tổ chức nào thành lập ra hệ thống chuẩn mực quốc tế về kế toán ?
2) Thế nào là nguyên tắc kế toán được thừa nhận (GAAP) ? Tại sao việc ghi nhận thông tin và báo cáo của kế toán phải dựa trên nguyên tắc kế toán chung được thừa nhận ?
Mong các bạn giúp mình với .... :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Mình mới học kế toán có một vài vấn đề cần làm rõ, mong các bạn giải thích giùm mình .
2) Thế nào là nguyên tắc kế toán được thừa nhận (GAAP) ? Tại sao việc ghi nhận thông tin và báo cáo của kế toán phải dựa trên nguyên tắc kế toán chung được thừa nhận ?

Đó là hiệp hội kế toán quốc tế

G

Gaag

Guest
1/10/07
2
0
0
An Giang
Theo mình biết thì hiệp hội kế toán quốc tế (ACCA), mình muốn biết rõ hơn về nó, còn câu 2 thì sao hả bạn ?

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội

Những điều chị biết là qua sách kế toán tài chính do học viện tài chính biên soạn thôi
1- Liên đoàn kế toán quốc tế( IFAC)
2- Những khái niệm nguyễn tắc kế toán được thừa nhận là những chuẩn mực chung. là kim chỉ nan cho việc đánh giá,gi chép ,phân loại,tổng hợp và báo cáo thông tin về hoạt động ghi chép của doanh nghiệp
Có 7 nguyên tắc kế toán cơ bản

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Chuẩn mực kế toán quốc tế có hai cơ quan biên soạn:

1/ Liên đoàn kế toán quốc tế (IFAC)
2/ Ngân hàng thế giới (WB)

Tuy nhiên hai hệ thống kế toán này có nhiều điểm tương đồng và thật sự đọc nó rất thú vị.

Nguyên tắc kế toán được thừa nhận đã được IFAC công bố rộng rãi cho nhiều quốc gia biết.
Để nhiều người đọc báo cáo của kế toán hiể thì người làm kế toán phải tuân thủ theo khuôn mẫu của chuẩn mực, nếu không tuân thủ theo 1 nguyên tắc chung mà làm theo nguyên tắc tự đặt ra thì rất khó hiểu, thậm chí không hiểu được.

Vậy đó, hiểu đơn giản chuẩn mực kế toán quốc tế là sự thống nhất toàn cầu để ai cũng có thể hiểu được một báo cáo kế toán mặc dù quốc gia khác nhau.

Q

quang truong

Guest
19/10/07
5
0
0
Viet nam
Về góp vốn = tài sản cố dịnh.

Xin chào cả nhà. Hôm nay tôi mới tham gia Web kế toán.Có vấn đề này xin được giải đáp ; việc góp vốn bằng TSCD hiện nay quy định như thế nào.Có được quy thành cổ phần cổ đông không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA