CCDC hết phân bổ có cần TT gi k?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Xin chào cả nhà!
Mình đang có một số thắc mắc rất mong được cả nhà giúp đỡ.
1. CCDC(vẫn còn dùng) nhưng đã phân bổ hết thì có cần TT gì không?
2. Khi mua CCDC về thì tự mình xác định số năm để phân bổ phải không ạ?Em cũng không biêt có văn bản nào quy định về vấn đề này không nữa?Nếu anh chị nào có thì cho em nhé?
Em cám ơn tất cả mọi người .

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Như ở mình thì mình mở sổ theo dõi CCDC lâu bền đang sử dụng- thường thì có giá trị từ 500 ngàn trở lên. sổ này kế toán theo dõi ngoài.
còn về phân bổ CCDC mình áng chừng theo giá trị tiền của CCDc để phân bổ.Không hiểu làm thế có được không

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin chào cả nhà!
Mình đang có một số thắc mắc rất mong được cả nhà giúp đỡ.
1. CCDC(vẫn còn dùng) nhưng đã phân bổ hết thì có cần TT gì không?
2. Khi mua CCDC về thì tự mình xác định số năm để phân bổ phải không ạ?Em cũng không biêt có văn bản nào quy định về vấn đề này không nữa?Nếu anh chị nào có thì cho em nhé?
Em cám ơn tất cả mọi người .
Đối với CCDC đã phân bổ hết nhưng vẫn tham gia vào quá trình SXKD thì bạn mở 1 sổ theo dõi riêng cho những CCDC này.
Khi mua CCDC căn cứ vào giá trị CCDC mà phân bổ sao cho hợp lý vào chi phí, không có quy định nào về thời gian phân bổ CCDC. Mà dựa vào mục đích sử dụng CCDC mà phân bổ 1 lần hay nhiều lần.
Thân!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Đối với CCDC đã phân bổ hết nhưng vẫn tham gia vào quá trình SXKD thì bạn mở 1 sổ theo dõi riêng cho những CCDC này.
Khi mua CCDC căn cứ vào giá trị CCDC mà phân bổ sao cho hợp lý vào chi phí, không có quy định nào về thời gian phân bổ CCDC. Mà dựa vào mục đích sử dụng CCDC mà phân bổ 1 lần hay nhiều lần.
Thân!

Cám ơn bạn nhiều nhé.

D

dang quynh mai

Guest
25/10/05
2
0
0
hoc vien tai chinh
Thời gian phân bổ CCDC không có văn bản nào quy định, như theo em thời gian phân bổ CCDC nên căn cứ vào giá trị và tình hình kinh doanh hay doanh thu của doanh nghiệp trong kỳ phân bổ (căn cứ vào vào các kỳ trước hoặc ước tính) vì đây là chi phí nó sẽ có ảnh hưởng đến lợi nhuận của doanh nghiệp trong kỳ

D

dang quynh mai

Guest
25/10/05
2
0
0
hoc vien tai chinh
Thời gian phân bổ CCDC không có văn bản nào quy định, nhưng theo em thời gian phân bổ CCDC nên căn cứ vào giá trị và tình hình kinh doanh hay doanh thu của doanh nghiệp trong kỳ phân bổ và thời gian sử dụng của CCDC (căn cứ vào vào các kỳ trước hoặc ước tính) vì đây là chi phí nó sẽ có ảnh hưởng đến lợi nhuận của doanh nghiệp trong kỳ. CCDC có giá trị từ 5tr đến 10tr khi đã phân bổ hết thì mở sổ theo dõi, quản lý và kiểm kê cuối năm

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Liệu công cụ dụng cụ có thể phân bổ làm 2 lần: lần 1 khi xuất dùng, lầ 2 khi báo hỏng ccdc được không. Hay phải phân bổ dần theo năm.
CCDC phân bổ 2 lần, lần 1 xuất dùng, lần 2 báo hỏng ccdc không vấn đề gì hết bạn ah, nhưng trong SXKD thì người ta vẫn để giá trị phân bổ đó mục đích tăng chi phí,... giảm thuế TNDN thôi, còn giá trị nó nhỏ quá thì báo hỏng rồi bỏ luôn cũng được.
Thân!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
em hỏi về quy trình của CCDC như thế này phải không ạ
TH1: mua CCDC về 153,133/111
Xuất dùng thẳng : 641,642/153
Có mở sổ theo dõi CCDC không?, khi nào thì báo hỏng CCDC?
TH2: mua CCDC về 153,133/111
Xuất dùng : 142/153
Phân bổ: 641,642/142
Có phải khi phân bổ hết thì làm biên bản báo hỏng CCDC, vẫn mở sổ theo dõi? đến khi nào thì kết sổ không theo dõi CCDC đó nưa

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Hai cách hạch toán trên đều áp dụng được.
Nó có hỏng thì mới làm biên bản báo hỏng chứ bạn.
Mở sổ theo dõi mục đích là xem công cụ dụng cụ đó số lượng bao nhiều, ở tình trạng nào, để phục vụ cho việc quản lý và sử dụng CCDC. Còn có thể đã phân bổ hết, nhưng CCDC vẫn còn đang sử dụng thì vẫn nên mở sổ theo dõi CCDC đó chứ!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
CCDC là tư liệu lao động, phần lớn tham gia vào nhiều chu kỳ SXKD. Tuy nhiên đối với các CCDC có giá trị nhỏ, thời gian sử dụng ngắn thì các nhà kế toán của chúng ta thường tính hết một lần vào chi phí cho gọn, còn những loại có giá trị lớn và thời gian sử dụng lâu thì mới phải phân bổ nhiều lần. Dù phân bổ 1 lần hay nhiều lần, về phương diện quản lý tài sản chúng ta vẫn phải mở sổ theo dõi quản lý. Ngưìơi ta chỉ báo hỏng khi nó thực sự bị hỏng. Trường hợp đến thời điểm phân bổ lần cuối mà nó chưa hỏng thì theo nguyên tắc ta vẫn phân bổ vào chi phí, khi nó bị hỏng thì điều chỉnh chi phí nếu có thu hồi phế liệu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA