quy trình thu chi và kế toán xd

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Chào gia đình web kế toán chúc mọi người một tuần làm việc hiệu quả
Mình đang muốn tham khảo quy trình thu chi tiền, bạn nào có gửi cho mình tham khảo được k?
Bên cạnh đó mình cũng đang cần biết những giấy tờ liên quan đến kế toán xây dựng như khi đi làm tại các công trình phụ trách kỹ thuật có thuê nhân công tại nơi làm việc vậy khi đó cần phải có hđ giao khoán, 1 bảng châm công và có cần copy chứng minh thư nhân dân của các công nhân k, có cần xin dấu ở địa phương xác nhận nhân công đó thuê ở địa phương k.....
Bạn nào có kinh nghiệm cùng chia xẻ cho mọi người đc k?
Cám ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

blackcoffee

Guest
bạn lập một bảng danh sách lao động những công nhân xây dựng thuê ngoài rồi xin dấu nhận thực của địa phương .Làm hợp đồng lao động thời vụ với họ.
Chứng minh thư theo luật thì cũng cần nhưng mà đi làm xây dựng này ít người có CMT lắm, nên bạn cứ bỏ qa cugnx đc, quan trọng là bạn tìm đc ông cai lao động ấy ông ta đi xin dấu của xã dễ thôi
Bảng thanh toán lương tất nhiên phải lập rồi , nhưng chữ ký nhận lương thì có có ảo ảo ấy mà ...ko sao.hihi

N

NgXBinh

Guest
- Bạn kí hợp đồng giao khoán với ai đó, sau đó thanh toán khối lượng theo hợp đồng.
- Bạn kí hợp đồng thời vụ theo từng người và lập bảng lương và đăng kí sử dụng LD tại địa phương xác nhận ( P.TBXH ) hoặc UBND xã, phường xác nhận.
- Bạn làm HD giao khoán nhân công kèm danh sách nhân công thuê khoán, sau đó tới kì thanh toán họ kí nhận cho bạn đều được cả.
- Thuế ít bắt bẻ, còn nếu bắt bẻ CP ko hợp lý và hợp lệ thì bạn xin lần này, rut kinh nghiệm cho lần sau, hậu mãi tốt thì cũng đơn giản lắm.

H

hauthi

Sơ cấp
13/11/07
9
0
1
tay ninh
Chào gia đình web kế toán chúc mọi người một tuần làm việc hiệu quả
Mình đang muốn tham khảo quy trình thu chi tiền, bạn nào có gửi cho mình tham khảo được k?
Bên cạnh đó mình cũng đang cần biết những giấy tờ liên quan đến kế toán xây dựng như khi đi làm tại các công trình phụ trách kỹ thuật có thuê nhân công tại nơi làm việc vậy khi đó cần phải có hđ giao khoán, 1 bảng châm công và có cần copy chứng minh thư nhân dân của các công nhân k, có cần xin dấu ở địa phương xác nhận nhân công đó thuê ở địa phương k.....
Bạn nào có kinh nghiệm cùng chia xẻ cho mọi người đc k?
Cám ơn các bạn nhiều

Quy trình thu tiền của doanh nghiệp có thể làm như sau:
khách hàng trả tiền, thủ quỹ nhận tiền và lập phiếu thu thành 3 liên, sau đó đưa cho khách hàng, thủ quỹ, kế toán trưởng, giám đốc đơn vị ký thu tiền và xác nhận thu tiền. thủ quỹ lưu một liên, một liên giao cho khách hàng và một liên gởi cho kế toán tiền. kế toán tiền định khoản nghiệp vụ thu tiền, thủ quỹ ghi n hận vào sổ quỹ.
quy trình chi tiền thì cũng làm tương tự.
còn chứng từ xây dựng ở công trình thì nhân công thường chỉ làm theo thời vụ thôi nên chỉ cần có bảng châm công, bảng thanh toán tiền lương có đầy đủ chữ ký nữa là được rồi. nếu bạn thận trọng thì phôt luôn chứng minh nhân dân của từng người nhưng nếu làm như vậy thì chắc những công trình sau không ai làm cho đơn vị nữa đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA