Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền Lương Phép Có được Tính để đóng Bh?

• Thread starter Atoiz
  • Ngày gửi
thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
may a c cho e hoi, e nghe noi nguoi lao dong 1 thang nghi phep dc 1 bua va dc huong luong nghi phep cua cong ty , nhu vay co dung k ? e cam on cac a c nhieu

Đúng đấy bạn ạ. Và sau 1 năm làm việc thì sẽ được 12 ngày phép ( vẫn được hưởng lương trong 12 ngày phép đó )

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
52
hcm
Theo bạn thì trích nộp bảo hiểm trên lương thu nhập hàng tháng à. Cái quy định đó ở chỗ nào vậy?

Tiền đóng và trích nộp BHXH là căn cứ theo mức lương thỏa thuận trên HDLĐ hay lương cơ bản mà mỗi Cty có quy chế riêng. Khi tính lương thì cho dù lương tháng họ được bao nhiêu có thể là nhiều hơn lương đóng BHXH hay ít hơn nhưng cứ có số ngày công lao động trong tháng trên 15 công thì đều được trích và đóng BHXH .
Lưu ý rằng : Mức lương để tính và trích BHXH là mức lương căn cứ trên HDLĐ hay lương cơ bản nhé! Không căn cứ trên mức lương người lao động thực nhận trong tháng.

Chính vì cái cách tính của BHXH là căn cứ vào số tiền ghi trên HDLĐ nên phát sinh ra một rắc rối đó là nếu HDLĐ ghi là lương net (chi phí BHXH,BHYT,PIT do cty trả) thì bên BHXH lại không chịu vì nếu căn cứ vào lương net thì không đúng mà phải căn cứ vào lương gross để tính . Có bác nào bị rơi vào trường hợp này chưa.

S

sunflower0304

Guest
6/3/11
2
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi, vậy cho mình hỏi là tiền thưởng và tiền ăn ca không dùng để tính khoản trích đóng BHXH,BHYT,KPCĐ phải không?Sao thầy giáo mình bảo là tiền thưởng trích từ quỹ lương vẫn phải tính vào để trích đóng BHXH,BHYT,KPCĐ?

hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
32
Nam Định
Các bạn ơi, vậy cho mình hỏi là tiền thưởng và tiền ăn ca không dùng để tính khoản trích đóng BHXH,BHYT,KPCĐ phải không?Sao thầy giáo mình bảo là tiền thưởng trích từ quỹ lương vẫn phải tính vào để trích đóng BHXH,BHYT,KPCĐ?

Thầy giáo của bạn có bảo vậy hay bạn nhớ nhầm? Các khoản tiền thưởng tiền ăn ca đúng là có trích từ quỹ lương nhưng không được dùng làm căn cứ tính BHXH, BHYT, KPCĐ mà chỉ tính trên mức lương cơ bản ghi trên HĐLĐ thôi còn các khoản trợ cấp khác chỉ được cộng vào để tính thuế TNCN thôi. Thân!

S

sunflower0304

Guest
6/3/11
2
0
0
Ha Noi
uh, mình cảm ơn bạn nhé. nhiều khả năng là mình tiếp thu không đúng ý thầy
ah, nhân đây, mình rất thích phương châm sống của bạn :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA