Xuất hóa đơn cho khách hàng không có mã số thuế

• Thread starter lananhdavi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Anh chị cho em hỏi với ạ. Khi xuất HDGTGT cho khách hàng nếu trường hợp khách hàng là đại lý của công ty nên khi xuất không có MST. cho em hỏi như thế vẫn được phải không ạ. Em thấy lạ nên hỏi thử chứ em đã xuất rồi, ở mục mã số thuế em để trống.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị cho em hỏi với ạ. Khi xuất HDGTGT cho khách hàng nếu trường hợp khách hàng là đại lý của công ty nên khi xuất không có MST. cho em hỏi như thế vẫn được phải không ạ. Em thấy lạ nên hỏi thử chứ em đã xuất rồi, ở mục mã số thuế em để trống.
Xuất bình thường bạn ah. Khôgn vấn đề gì hết, MST không có bạn có thể đánh chữ (x) cũng được

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Ủa, sao ngộ vậy??? Đại lý cũng phải có MST chứ (nếu họ kinh doanh).

Nếu không có MST thì dòng MST gạch bỏ.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
thuế GTGT đầu ra

Ủa, sao ngộ vậy??? Đại lý cũng phải có MST chứ (nếu họ kinh doanh).

Nếu không có MST thì dòng MST gạch bỏ.

Đại lý này chỉ làm nhiệm vụ phân phối thôi, họ không đăng kí kinh doanh. trường hợp này mình vẫn xuất bình thường và có cần làm thêm hợp đồng xuất cho đại lý k ạ.Hôm qua em hỏi 1 ng thì họ bảo phải có Hợp đồng kèm theo k biết có đúng k nữa

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Thuế GTGT đầu ra

Tất cả các đối tượng kinh doanh, to hay nhỏ đều được quản lý cấp mã số thuế đấy. Đối với hộ kinh doanh nhỏ lẻ thì không cấp mã mà chỉ thông báo mã số thuế cho hộ thôi. Do đó khi xuất hóa đơn GTGT cho những đối tượng này phải hỏi họ có biết MST của mình không, nếu họ không biết thì vào trang TCT để tra mã.

Sửa lần cuối:
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
THUẾ gtgt ĐẦU RA

Tất cả các đối tượng kinh doanh, to hay nhỏ đều được quản lý cấp mã số thuế đấy. Đối với hộ kinh doanh nhỏ lẻ thì không cấp mã mà chỉ thông báo mã số thuế cho hộ thôi. Do đó khi xuất hóa đơn GTGT cho những đối tượng này phải hỏi họ có biết MST của mình không, nếu họ không biết thì vào trang TCT để tra mã.
Nói như bạn thì có nghĩa người dân bình thường đi mua hàng yêu cầu có HDGTGT
thì cũng không được cấp sao? mà trường hợp này bán hàng phải xuất HD là đúng luật và hợp tình hợp lý mà bạn. Nếu chỉ vì không có mã số thuế mà k viết HD mình nghỉ khi đó mới là sai đó,các bạn thấy thế nào về vấn đề này.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Nói như bạn thì có nghĩa người dân bình thường đi mua hàng yêu cầu có HDGTGT
thì cũng không được cấp sao? mà trường hợp này bán hàng phải xuất HD là đúng luật và hợp tình hợp lý mà bạn. Nếu chỉ vì không có mã số thuế mà k viết HD mình nghỉ khi đó mới là sai đó,các bạn thấy thế nào về vấn đề này.

Bạn đọc kỹ chưa? Mình bảo là các đối tượng kinh doanh nhỏ lẻ cũng có MST cơ mà, chứ người dân bình thường thì làm gì có mã số thuế.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đại lý này chỉ làm nhiệm vụ phân phối thôi, họ không đăng kí kinh doanh. trường hợp này mình vẫn xuất bình thường và có cần làm thêm hợp đồng xuất cho đại lý k ạ.Hôm qua em hỏi 1 ng thì họ bảo phải có Hợp đồng kèm theo k biết có đúng k nữa

Nếu theo em nói như vậy, đại lý này phải thuộc công ty của em=> suy ra phải là CN phụ thuộc hay kho hàng gì đó=> nếu đúng vậy thì chỉ cần Phiếu XKKVCNB + Lệnh điều động nội bộ, đâu cần xuất hóa đơn.

Còn nếu không phải thì giống như namvan nói

Tất cả các đối tượng kinh doanh, to hay nhỏ đều được quản lý cấp mã số thuế đấy

trường hợp này em nên xem lại cho kỹ nha.

namvan nói:
người dân bình thường thì làm gì có mã số thuế.

Sắp có rồi đấy, mỗi người dân có một mã số thuế riêng=> phục vụ cho thuế thu nhập cá nhân.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
THUẾ gtgt ĐẦU RA

Nếu theo em nói như vậy, đại lý này phải thuộc công ty của em=> suy ra phải là CN phụ thuộc hay kho hàng gì đó=> nếu đúng vậy thì chỉ cần Phiếu XKKVCNB + Lệnh điều động nội bộ, đâu cần xuất hóa đơn.

Anh tiger ơi! có thể nói đại lý này có nhiệm vụ phân phối Sp cho cty em. Khi em xuất HD thì hỏi ra mới biết họ k có MST nhưng sếp em bảo cứ xuất để đảm bảo hàng ra khỏi cty phải đi đóng thuế đầu ra. Em vẫn biết như thế nhưng thấy k có MST thì hơi ngồ ngộ. và khi xuất thì đại lý này được hưởng CKTT là 12 % nhưng em không thể hiện số CK đó trên HD mà lập một phiếu chi cho phần CK đó. bây giờ ngồi khai thuế đầu ra trên bảng 02 em không biết nên khai thế nào cho đúng. Kgai theo số Tiền Trên HD hay lấy số đó trừ đi phần cty em cho hưởng CK ạ. Anh còn trên đó thì trả lời giùm em nhé.Thanks

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Anh tiger ơi! có thể nói đại lý này có nhiệm vụ phân phối Sp cho cty em. Khi em xuất HD thì hỏi ra mới biết họ k có MST nhưng sếp em bảo cứ xuất để đảm bảo hàng ra khỏi cty phải đi đóng thuế đầu ra. Em vẫn biết như thế nhưng thấy k có MST thì hơi ngồ ngộ. và khi xuất thì đại lý này được hưởng CKTT là 12 % nhưng em không thể hiện số CK đó trên HD mà lập một phiếu chi cho phần CK đó. bây giờ ngồi khai thuế đầu ra trên bảng 02 em không biết nên khai thế nào cho đúng. Kgai theo số Tiền Trên HD hay lấy số đó trừ đi phần cty em cho hưởng CK ạ. Anh còn trên đó thì trả lời giùm em nhé.Thanks

Gửi Lan anh:
Tại điểm 5.6, mục IV, phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC ngày 09/4/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định: “Cơ sở nhận làm đại lý bán hàng hóa dưới các hình thức thì khi bán hàng phải lập hóa đơn theo quy định, đồng thời lập Bảng kê hàng hóa bán ra (Theo mẫu 02/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) gửi về cơ sở có hàng hóa gửi bán đại lý để cơ sở này lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa thực tế tiêu thụ. Trường hợp cơ sở có số lượng và doanh số bán ra lớn, Bảng kê có thể lập cho 5 ngày hay 10 ngày một lần”.
Tại điểm 5.5, mục IV, phần B Thông tư số 32/2007/TT-BTC nêu trên quy định: “Hàng hóa, dịch vụ có giảm giá ghi trên hóa đơn thì trên hóa đơn phải ghi rõ: tỷ lệ % hoặc mức giảm giá, giá bán chưa có thuế GTGT (giá bán đã giảm giá), thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT”.
1/ Trường hợp Công ty em ký hợp đồng đại lý hưởng hoa hồng 12% với các đại lý bán lẻ thì Công ty em có thể lựa chọn 1 trong 2 cách sử dụng hóa đơn, chứng từ như sau:
- Sử dụng hóa đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai, nộp thuế tại từng đơn vị độc lập.
- Sử dụng phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành đối với cơ sở làm đại lý kèm theo lệnh điều động nội bộ.
Nếu Công ty lựa chọn sử dụng phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý thì căn cứ Bảng kê hàng hóa bán ra do cơ sở làm đại lý lập để xuất hóa đơn và kê khai thuế GTGT đối với hàng hóa thực tế tiêu thụ.
2/Trường hợp Công ty em chấp thuận giảm giá 12% trên giá thanh toán cho các đại lý bán lẻ (không phải đại lý hưởng hoa hồng) thì phải ghi rõ trên hóa đơn khi xuất bán hàng tỷ lệ 12% giảm giá, giá bán đã có giảm giá và thuế GTGT phải nộp tính trên giá bán đã giảm giá.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Em có ký hợp đồng đại lý theo quy định cho hộ kinh doanh đó không? Chắc chắn hộ phải có MST, nếu không thì họ đang trốn thuế. Nhưng chuyện đó không quan trọng lắm, như anh đã nói không có MST thì gạch ngang dòng MST.

Nếu em có ký hợp đồng đại lý thì chỉ cần xuất phiếu xuất kho ký gửi hàng đại lý là ổn. Đến kỳ thanh toán chiết khấu, xuất phiếu chi cho họ. (Lẽ ra nguyên tắc họ phải xuất ngược lại hóa đơn cho phần hoa hồng nữa đó).

Mà sao em không xuất hóa đơn theo hình thức chiết khấu thẳng 12% trên hóa đơn vậy?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA