Ưu đãi thuế TNDN theo nghị định 53/2006/NĐ-CP dành cho đối tượng nào?

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi 111vui, 3 Tháng mười 2007.

3,347 lượt xem

  1. 111vui

    111vui Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bắc-Trung-Nam
    Chào cả nhà! Em đng tìm hiểu về ưu đãi thuế TNDN. CTy em là cty cổ phần làm về lĩnh vực giáo dục. Em có đọc nghị định 53/2006/NĐ-CP NGÀY 25 THÁNG 5 NĂM 2006 VỀ CHÍNH SÁCH KHUYẾN KHÍCH PHÁT TRIỂN CÁC CƠ SỞ
    CUNG ỨNG DỊCH VỤ NGOÀI CÔNG LẬP. Tại điều 1 của nghị định này có điều em ko hiểu mong mọi ng chỉ giúp. " Điều 1. Đối tượng điều chỉnh
    1. Nghị định này áp dụng đối với cơ sở ngoài công lập hoạt động trong các lĩnh vực: giáo dục - đào tạo; y tế; văn hoá; thể dục thể thao; khoa học và công nghệ; môi trường; xã hội; dân số, gia đình, bảo vệ chăm sóc trẻ em.
    2. Tổ chức, cá nhân thành lập doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực nêu tại khoản 1 Điều này hoạt động theo Luật Doanh nghiệp không thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định này."

    Mục 2 "Tổ chức, cá nhân thành lập doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực nêu tại khoản 1 Điều này hoạt động theo Luật Doanh nghiệp không thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định này"

    Cho em hỏi là "Tổ chức, cá nhân thành lập doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực nêu tại khoản 1 Điều này hoạt động theo Luật Doanh nghiệp" là những tổ chức như thế nào ạ? Công ty em là cty thì chắc là thành lập theo luật doanh nghiệp rồi còn gì?? Vậy Theo điều 1 nghị định 53 này thì Nghị định 53 này chỉ áp dụng với những tổ chức, cơ sở mà không áp dụng đối với các công ty TNHH hay cty CP ạ?

    Mọi người giải thích giúp em nhé!
    Thanks!
     
    Last edited: 3 Tháng mười 2007
    #1
  2. ngtraduylinh

    ngtraduylinh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Mỹ Tho, Tiền Giang
    Chào bạn 111vui và 123maianh!
    Phải xác định khái niệm: Cơ sở ngoài công lập và Doanh nghiệp chứ
    - Đối với Doanh nghiệp thì phải đăng ký kinh doanh, đăng ký vốn pháp định (nếu có), có điều lệ hoạt động theo từng mô hình TNHH, CP, hoặc DNTN, thực hiện việc thành lập, tổ chức hoạt động theo Luật Doanh nghiệp 2005
    - Cơ sở ngoài công lập: trước hết bản chất nó là cơ sở công lập do liên kết đầu tư với cá nhân, hoặc tổ chức khác mà ra. Hoặc được thành lập mới từ các tổ chức xã hội nghề nghiệp như Chử thập đỏ, Hội khuyến học . . .
    Trường hợp này có các Trung tâm dạy nghề, Trung tâm y khoa, . . . nói chung là các Trung tâm
    Mong rằng giải thích này đáp ứng yêu cầu của các bạn
     
    #2
  3. namvan

    namvan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    215
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Xứ sở Hoa Ban trắng
    Bạn tham khảo thêm thông tư 91 hướng dẫn NĐ 53, quy định rõ: Tổ chức, cá nhân thành lập doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực giáo dục, đào tạo, ytế ..... không thuộc điều chỉnh của TT 91, NĐ53. Có Nghĩa là nếu đơn vị bạn thành lập doanh nghiệp và hoạt động theo Luật DN thì không thuộc đối tượng áp dụng của NĐ 53
     
    Last edited: 3 Tháng mười 2007
    #3
  4. 111vui

    111vui Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bắc-Trung-Nam

    Cảm ơn các bạn nhé vậy là công ty cổ phần như công ty mình thì không thuộc đối tượng điều chỉnh của nghị định 53 à các bạn?

    Vậy ko đc ưu đãi rồi
     
    #4
  5. hồngtrường

    hồngtrường Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hà Lội
    Nói rất hay nhưng xin bổ sung thêm 1 tẹo.
    - Cơ sở công lập hoạt động chủ yếu trong lĩnh vực cung cấp dịch vụ công ích và không nhằm mục đích thu lợi nhuận.
    - Cơ sở ngoài công lập thì vừa có thể hoạt động theo cơ chế lợi nhuận và vừa phi lợi nhuận.
    Chính vì lý do đó mà nhà nước khuyến khích chuyển đổi từ công lập sang hình thức ngoài công lập, và thực tế đang tiến hành chuyển đổi.
    Vài dòng hy vọng bạn hiểu rõ vấn đề
     
    #5
  6. ngtraduylinh

    ngtraduylinh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Mỹ Tho, Tiền Giang
    Chào bạn 111vui và 123maianh!
    Phải xác định khái niệm: Cơ sở ngoài công lập và Doanh nghiệp chứ
    - Đối với Doanh nghiệp thì phải đăng ký kinh doanh, đăng ký vốn pháp định (nếu có), có điều lệ hoạt động theo từng mô hình TNHH, CP, hoặc DNTN, thực hiện việc thành lập, tổ chức hoạt động theo Luật Doanh nghiệp 2005
    - Cơ sở ngoài công lập: trước hết bản chất nó là cơ sở công lập do liên kết đầu tư với cá nhân, hoặc tổ chức khác mà ra. Hoặc được thành lập mới từ các tổ chức xã hội nghề nghiệp như Chử thập đỏ, Hội khuyến học . . .
    Trường hợp này có các Trung tâm dạy nghề, Trung tâm y khoa, . . . nói chung là các Trung tâm
    Mong rằng giải thích này đáp ứng yêu cầu của các bạn
     
    #6
  7. BMC

    BMC Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà nội
    Chào mọi người.
    cho mình hỏi, đơn vị mình cũng là 1 đơn vị ( có tên là Viện....) hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, Do cá nhân thành lập không có giấy phép kinh doanh của Sở kế hoạch đầu tư nhưng có giấy phép đăng ký hoạt động của Sở KH &CN, có đăng ký vốn, có điều lệ hoạt động thì đó là "cơ sở ngoài công lập" hay "doanh nghiệp". Nó có thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định 53 không?
    Xin cảm ơn!
     
    #7
  8. namvan

    namvan Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    215
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Xứ sở Hoa Ban trắng
    Bạn xem kỹ lại điều lệ hoạt động của đơn vị bạn, tham chiếu với NĐ 53, TT91 là ra vấn đề ngay thôi
     
    #8

Chia sẻ trang này