Ngăn chặn doanh nghiệp trốn thuế

• Thread starter khuckhich
  • Ngày gửi
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Tôi muốn xác định được theo đạo đức nghề nghiệp mình có nên làm ở công có hai hệ thống sổ sách không? nếu công ty mình đang làm liên tục chốn thuế thì mình phải có động thái gì để ngăn chặn chuyện chốn thuế này.
Lợi ích của việc chốn thuế thuộc về ai, ai sẽ là người thiệt hại, kế toán có vai trò như thế nào trong việc này, liên quan đến hình phạt pháp luật nặng nhất sẽ như thế nào.
Rất mong gia đình webketoan có ý kiến. Trân trọng cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đề tài này hay đấy nhưng sai chính tả nhiều quá. he he
Lợi ích thuộc về ai thì đã rõ, chắc chắn không thuộc về nhà nước rồi nên không bàn làm gì.
Cái đáng bàn ở đây là đạo đức nghề nghiệp.
Mà nói về đạo đức nghề nghiệp thì đây là phạm trù rất rộng, mỗi người có hoàn cảnh khác nhau và nhận thức khác nhau nên khó có câu trả lời chính xác.
Thế nhá

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tôi muốn xác định được theo đạo đức nghề nghiệp mình có nên làm ở công có hai hệ thống sổ sách không?

Đạo đức nghề nghiệp không có quy định chuyện này. Lập 2 hệ thống sổ sách là sai, bất kể phương diện đạo đức nào.

nếu công ty mình đang làm liên tục chốn thuế thì mình phải có động thái gì để ngăn chặn chuyện chốn thuế này.

Thì mình là người đồng lõa nếu như mình biết, tốt nhất là tránh xa nếu có thể.

Lợi ích của việc chốn thuế thuộc về ai

Lợi ích thuộc về người trốn thuế

ai sẽ là người thiệt hại

Nhân dân và xã hội, thậm chí ngay bản thân bạn, sẽ thiệt hại vì NSNN hình thành do thuế là nguồn chủ lực và chính nguồn này giúp cho sự tồn tại xã hội thông qua nhiều chuyện.

kế toán có vai trò như thế nào trong việc này, liên quan đến hình phạt pháp luật nặng nhất sẽ như thế nào.

Kế toán đóng vai trò đồng lõa, cái này nếu truy cứu hình sự thì bạn phải xem Bộ luật Hình sự rồi đó

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Không đối chiếu với đạo đức nghề nghiệp, nhưng đối chiếu với luật kế toán thì sao???

Thì cứ đặt tình huống cụ thể mà đối chiếu thôi, quá đơn giản. Thế này nhá.
Nếu công ty "chốn" thuế thì rõ ràng là sai luật rồi ==> thực tế đã có rất nhiều ông phải nhập " kho" vì tội này rồi. Vì vậy đừng đi theo vết xe đổ.
Nhiệm vụ của kế toán không chỉ là Nợ - Có mà còn tư vấn về mặt tài chính cho sếp ==> nếu thấy sai mà không chịu sửa thì bye bye thôi.
Còn vẫn muốn tiếp tục thì không nói làm gì.
Thế nhá

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Vâng, nếu suy rộng ra thì nhân dân thiệt thòi. Nếu tham chiếu luật thì sẽ sai, nếu bảo em GĐ sửa mà kg sửa thì bye bye. Tất cả ai cũng cảm nhận như thế, hiểu là như thế, nhưng làm như thế nào để ngăn chặn? phải bắt đầu từ đâu, làm sao để được ủng hộ?

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Tôi muốn xác định được theo đạo đức nghề nghiệp mình có nên làm ở công có hai hệ thống sổ sách không? nếu công ty mình đang làm liên tục chốn thuế thì mình phải có động thái gì để ngăn chặn chuyện chốn thuế này.
Lợi ích của việc chốn thuế thuộc về ai, ai sẽ là người thiệt hại, kế toán có vai trò như thế nào trong việc này, liên quan đến hình phạt pháp luật nặng nhất sẽ như thế nào.
Rất mong gia đình webketoan có ý kiến. Trân trọng cảm ơn

Ngày trước mình học trong trường, thầy giáo dạy môn thuế có chép lên bảng một câu, bắt SV học thuộc:" Một doanh nghiệp khôn ngoan là DN không trốn thuế". Thầy có giải thích là trốn thuế chỉ có những DN nhỏ lẻ, kg hiểu biết pháp luật mới làm. Lợi ích đem lại chỉ là lợi ích trước mắt, DN có thể trốn nhiều lần, trong nhiều năm nhưng chỉ 01 lần bị phát hiện thì có thể phá sản hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự như chơi

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nói nghe hay nhể! Ai lại đi dùng từ trốn thuế bao giờ. :wall: Phải nói là làm sao để doanh nghiệp thu được lợi nhuận nhiều mà đóng thuế ít đi... để những người làm công ăn lương như chúng ta cũng có được những khoản nho nhỏ bỏ túi cho ấm người! :dance2: :dance2: :dance2:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Trên quan điểm của thuế là thu đúng, thu đủ. Trên quan điểm doanh nghiệp là nộp thuế càng ít càng tốt, để hợp thức hóa vấn đề này, em GD chỉ đạo bác KT lập hai hệ thống sổ sách, kiếm thêm chi phí ảo, hoàn chỉnh các chứng từ cho hợp lệ===> căn cứ chỉ thị của em GD, bác KT hăng hái làm việc, thậm chí còn tư vấn thêm===> như vậy tôi cứ phân vân mãi xem mình có là công cụ kiếm tiền của em GD kg? vậy là tớ đã thu thập đầy đủ chứng cớ: các doanh thu kg xuất hóa đơn, dòng tiền của doanh thu này chảy về tài khoản cá nhân nào, giá nhập khẩu chỉ bằng 1/2 giá thật (vì thuế nhập khẩu =30% nên em GD này trốn 50% bằng cách gửi 50% số tiền đó ra nước ngoài theo con đường ngoài luồng ngân hàng), tất cả được gửi đến cho công an kinh tế ===> một ngày đẹp trời mấy bác công an đến thẩm vấn và em GD này gửi lại nhà nước 50% tài sản, vẫn được tiếp tục kinh doanh, còn tớ thì vẫn làm nghề KT

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trên quan điểm của thuế là thu đúng, thu đủ. Trên quan điểm doanh nghiệp là nộp thuế càng ít càng tốt, để hợp thức hóa vấn đề này, em GD chỉ đạo bác KT lập hai hệ thống sổ sách, kiếm thêm chi phí ảo, hoàn chỉnh các chứng từ cho hợp lệ===> căn cứ chỉ thị của em GD, bác KT hăng hái làm việc, thậm chí còn tư vấn thêm===> như vậy tôi cứ phân vân mãi xem mình có là công cụ kiếm tiền của em GD kg? vậy là tớ đã thu thập đầy đủ chứng cớ: các doanh thu kg xuất hóa đơn, dòng tiền của doanh thu này chảy về tài khoản cá nhân nào, giá nhập khẩu chỉ bằng 1/2 giá thật (vì thuế nhập khẩu =30% nên em GD này trốn 50% bằng cách gửi 50% số tiền đó ra nước ngoài theo con đường ngoài luồng ngân hàng), tất cả được gửi đến cho công an kinh tế ===> một ngày đẹp trời mấy bác công an đến thẩm vấn và em GD này gửi lại nhà nước 50% tài sản, vẫn được tiếp tục kinh doanh, còn tớ thì vẫn làm nghề KT

Ông làm thế thì bố ai dám thuê ông làm kế toán, khiếp..
Trên nguyên tắc thì không sai, hoàn toàn đúng và lẽ ra phải thưởng thật nhiều cho ông mới đúng
Nhưng còn về lương tâm ông thì sao ??
Làm kế toàn là phải tham mưu cho em GĐ làm cho tốt, nếu tham mưu mà em ấy vẫn không nghe thì nghỉ, chứ làm như ông thì "cạn tàu ráo máng" quá.
Nhưng dù sao cũng rất vui vì đã và đang được tham luận cùng với người cực kì tốt. heheheh:wall:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Gửi hongtruong:
trước đây thời trời đất còn âm u tớ cũng nghĩ nghĩ you, làm thế thì thất nghiệp mất, kg dám ho he gì, em GĐ bảo sao là vâng dạ đến méo hết cả mồm. nếu có tư vấn tư véo gì thì toàn xui nó làm sao kg phải nộp thuế, xui nó cho tiền người ta, xui nó làm tùm tum cả, trong lòng cứ nghĩ mình thật tốt bụng (vừa rồi nó bị phạt 500 tr )

rồi một ngày đẹp trời, mình đến cty khác làm việc với một bác kế toán là ủy viên hội kế toán VN, Gđ cứ làm sai luật mà bác ấy tư vấn kg được thì bác ấy bảo thẳng luôn, mày mà làm sai thế tao sẽ kiện (mà cty của nó chứ có phải Nhà nuớc đâu). Đây mới là bậc anh hùng, chẳng bao giờ bị áp lực thất nghiệp cả. Thành tích kiện tụng của bác ấy cũng kha khá, vậy mà vẫn đắt hàng lắm.
Xét cho cùng thì trời đất mênh mông, sao phải sợ mình kg có chỗ.

Cái cty mà tớ chia tài sản của nó cho NN ấy là tớ lấy lại công bằng thôi, nó vẫn đi xe hơi, con vẫn đi học trường quốc tế, vợ vẫn đi spa cơ mà, sao gọi là cạn tàu ráo máng được. Tuy nó trả lương mình, nhưng mình bán sức lao động cho nó, đâu ai cho ai cái gì nên điều đó không chi phối chuyện kiện tụng này.

Tôi cho rằng nếu cứ làm theo những gì doanh nghiệp yêu cầu, mình kg làm thì bỏ đi thì dần dần xã hội sẽ nhìn nhận nghề kế toán một cách tiêu cực, chính phủ thì kg còn tin vào các kế toán viên nữa.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Gởi khuckhich:
Thủa trời đất còn hồng hoang, lúc ấy trời và đất chưa có ranh giới cụ thể tớ cũng nghĩ như cậu đấy. Hè hè
Lúc này tớ là một kế toán cũng mang đầy hoài bão về sự cống hiến và làm hết sức mình theo những gì người ta đã dạy ở trường. Làm một cách máy móc cứng nhắc, kết quả.... đoán thử xem.
Sau này khi không còn làm kế toán, chuyển qua quản lý cái gọi là công ty nho nhỏ thì mới hiểu hết thế nào là làm những gì mà pháp luật không cấm, và càng trân trọng nghề kế toán hơn.
Không ai bảo bạn làm sai, nhưng cũng không phải người quản lý nào cũng hiểu biết về pháp luật như bạn.
Vì vậy cái họ cần là một kế toán biết tư vấn về mặt tài chính và cả về những chế tài của nhà nước đối với những hành vi trốn thuế. Nhưng cái họ nhận được là gì ?? ==> Có thể gọi là "nuôi ong tay áo" không nhỉ ??
Nếu công ty của bạn sai, là một kế toán bạn nên tham mưu cho ban lãnh đạo biết về cái sai này chứ không phải là âm thầm thu thập chứng cứ rồi một ngày đẹp trời nào đấy mang ra thể hiện cái mà bạn cho là " anh hùng".
Nếu đó là công ty của bạn thì bạn sẽ nghĩ sao về nghề kế toán chứ chưa nói đến Xã Hội nghĩ gì về nghề kế toán.
Chúc bạn sẽ còn làm được nhiều điều tương tự như vậy.

T

tuan huy

Guest
10/9/07
29
0
0
38
Ha long - Quảng Ninh
em xin hỏi, em mới chỉ vào nghề được mấy tháng nhưng m à theo kinhnghiệm mà em làm việc trong mấy tháng qua thì em được biết là hầu như doanh nghiệp nào mà chẳng có hai hệ thông sổ sách, mà bây giờ đọc bài này theo em hiểu thì không phải là thế, thế là kinh nghiệm của em sai sao? và em cúng đang làm giàu cho mấy bác gd nhưng mà em cũng chưa hiểu rõ ràng lắm, nó cứ lơ mơ, thế n ếu mà trốn thuế thì mình ko nên tiếp tục làm kt ở đó nữa a? em cũng thấy run lắm, em chưa hiểu gì cả, nhỡ mấy bác thuế bác ấy mà hỏi thăm thì em ..... đứng rung chân m ất, cứu em với

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Trên quan điểm công bằng tôi cho rằng giữa GĐ và nhân viên, giữa cty và người lao động đều công bằng về mọi khía cạnh, vì vậy phải hiểu chắc chắn rằng không ai cho ai bất kỳ điều gì cả và mối quan hệ giữa người lao động và người thuê lao động là mối quan hệ hợp tác song phương hai bên cùng có lợi. Nếu cảm nhận mình mang ơn cty vì nơi ấy trả tiền cho mình thì cần phải thay đổi và nhìn nhận lại bản thân.

Trên con đường đi làm kế toán bạn sẽ nhận được hai chỉ thị từ em GĐ
1/ Làm cho đúng với qui định NN (trường hợp này hiếm gặp)
2/ Bằng mọi cách không phải nộp thuế TNDN và GTGT (trường hợp này gặp nhiều)

Với trường hợp 1 cần tham mưu cho em GĐ làm 1 hệ thống sổ sách, thực hiện chế độ kế toán bằng các nghiệp vụ phát sinh có thật.
Với trường hợp 2, tham mưu em GĐ làm 2 hệt thống sổ sách, dấu bớt doanh thu bằng cách kg xuất hđ GTGT, tăng chi phí ảo bằng cách mua thêm hđ GTGT==> Như vậy KT viên trở thành người đồng lõa à?
Cái lẽ thường tình, khi đi làm thì phải cống hiến, phải tham mưu cho cty chứ, nhưng phải phân biệt được tham mưu cống hiến cái gì mới là điều quan trọng.

Tôi kiểm tra lại những GĐ mà tôi hợp tác thì thấy em nào cũng từ đại học trở lên rất am hiểu về luật thuế, và cũng có rất nhiều chiêu (vì họ thực sự được các cao thủ trong giới thuế hay hải quan tư vấn) các em GĐ này tự kiêu tự đại nghĩ rằng làm bừa như thế chẳng ai làm gì được ta. Tôi đã bảo làm thế kg an toàn sẽ gặp rủi ro nếu thanh tra về thuế, em GĐ cãi là ai làm gì được ta.

Phải cảm nhận rằng ai làm GĐ thì hầu như cả cuộc đời người đó sẽ làm GĐ, sẽ có nghĩa vụ và trách nhiệm rất to lớn với XH. Nếu em GĐ nào chưa rõ về các chính sách của NN thì cần tư vấn cho mấy em này đi học.
em GĐ nào có đủ kiến thức rồi mà vẫn cố tình làm sai thì chắc chắn phải cảnh cáo chứ, tuy xuất ra ít tiền do chốn thuế được mà có nhưng sau này các em đó không phải vào tù, như thế chẳng tốt hơn sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA