Thuế suất phần mềm?

• Thread starter PhiLe
  • Ngày gửi
P

PhiLe

Guest
Anh chị cho em hỏi tí. Em có nhận 1 hóa đơn mặt hàng phần mềm, mà người ta ghi thuế tới 10%.Em k biet cái mặt hàng này thuế xuất bao nhiêu.Em có được khấu trừ k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Phần mềm máy tính không thuộc đối tượng chiịu thuế GTGT đâu, theo quy định tại 1.24.b TT 32

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Nếu viết ra phần mềm để bán thì mới k chịu thuế GTGT còn nếu mua bán cung cấp phần mềm thì vẫn chịu thuế suất 10%, bạn kê khai bình thường

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
Vậy dịch vụ xây dựng website có phải là viết phần mềm không ạ

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Anh chị cho em hỏi tí. Em có nhận 1 hóa đơn mặt hàng phần mềm, mà người ta ghi thuế tới 10%.Em k biet cái mặt hàng này thuế xuất bao nhiêu.Em có được khấu trừ k?
Sản phẩm phần mềm nếu do cty người bán làm ra thì không phải chịu thuế suất nhưng nếu sản phẩm phần mềm do cty khác sản xuất ra và cty người bán chỉ có nhiệm vụ là làm dịch vụ triển khai cho khách hàng không thôi thì sản phẩm phần mềm đó có chịu thuế suất.

Về việc, Hóa đơn cty bạn nhận được từ người bán ghi thuế suất 10% thì bạn vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào như thường bằng đúng số tiền thuế ghi trên Hóa đơn cho dù là sản phẩm này thuộc dạn nào đi chăng nữa và tất nhiên người bán phải chi nộp vào NN khoản tiền thuế 10% đó. Vì vậy, bạn có thể yêu cầu người bán hủy và xuất lại hóa đơn khác cho bạn hoặc là không tùy bạn.

Mà vấn đề này đã được thảo luận nhiều trên WKT này rồi đấy. Bạn chịu khó tìm đọc thêm nhé!
Thân,

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Tiện thể cho mình hỏi vấn đề này luôn nhé!
CTY mình thiết kế website cho khách hàng. Như vậy cũng không chịu thuế GTGT đúng ko mọi người!

H

hongpham9

Sơ cấp
5/10/07
21
0
1
gia lai
Cty em cũng bên thiết kế website và còn tổ hức hội nghị, hội thảo,....Như vậy khi xuất HD cho khách hàng bên web thi sử dung HD thông thường ah? Còn hội nghị, hội thảo thi vẫn chịu VAT đúng không ah?
Em mới ra trường nên chẳng biết gì cả mừ. Chỉ em với nhe!!

L

Lieu Nguyen

Sơ cấp
27/9/05
16
0
1
TP HCM
Cty em cũng bên thiết kế website và còn tổ hức hội nghị, hội thảo,....Như vậy khi xuất HD cho khách hàng bên web thi sử dung HD thông thường ah? Còn hội nghị, hội thảo thi vẫn chịu VAT đúng không ah?
Em mới ra trường nên chẳng biết gì cả mừ. Chỉ em với nhe!!

Cùng 1 công ty làm sao em có thể xuất 2 loại HĐ vừa HĐ thông thường vừa HĐ có VAT được nhỉ?

H

hongpham9

Sơ cấp
5/10/07
21
0
1
gia lai
Ui em nhớ rồi HĐ thông thường dùng cho Cty tính VAT trực tiếp? Thế các dịch vụ website em vẫn viết HĐ VAT cho khách hàng ah? nhưng ko ghi mức thuế suất phải không ah? Chỉ ghi giá trị khách hàng phải thanh toán thôi đúng ko ah?

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Ui em nhớ rồi HĐ thông thường dùng cho Cty tính VAT trực tiếp? Thế các dịch vụ website em vẫn viết HĐ VAT cho khách hàng ah? nhưng ko ghi mức thuế suất phải không ah? Chỉ ghi giá trị khách hàng phải thanh toán thôi đúng ko ah?

KHông chịu VAT thì phần VAT gạch chéo. Tổng tiền = giá hàng hóa
--------
www.ketoanthue.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA