Hàng nhập khẩu

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
H

Hisun

Guest
----
Các vấn đề bạn đưa ra làm mọi người hiểu sai + gop y sai đấy!
Cụ thể:
Khi bạn (cty A) cần nhập hàng thông qua 1 (cty B) làm dịch vụ
1. Làm HĐ uỷ thác nhập khẩu (trong đó thống nhất cụ thể về các thoả thuận)
2.Sau khi đã hoàn thành việc nhập hàng bên B xuất 02 HĐ cho Cty A gồm 01 HĐ xuất trả hàng (ko có thuế) và 01 HĐ là Phí dịch vụ (..% theo trong HĐ uỷ thác).

Vậy nếu mặt hàng có thuế VAT thì làm thế nào để khấu trừ thuế?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Khấu trừ thuế từ hóa đơn phí nhập khẩu ủy thác

H

Hisun

Guest
Trong hoá đơn phí nhập khẩu có nêu cả thuế VAT hàng nhập khẩu hả bạn? hay chỉ có VAT của phí dịch vụ nhập khẩu uỷ thác thôi! Cho mình hỏi thêm, Cty bạn có tên trên tờ khai hải quan ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
To all@: các bạn đọc kỹ hướng dẫn trong TT32/2007/TT-BTC:
5.2- Cơ sở kinh doanh xuất nhập khẩu là đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nhận nhập khẩu hàng hoá uỷ thác cho các cơ sở khác, khi trả hàng cơ sở nhận uỷ thác lập chứng từ như sau:
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo Thông báo nộp thuế của cơ quan Hải quan.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu.
Thân!

Sửa lần cuối:
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Tờ nhận được hóa đơn chứng từ từ công ty nhận ủy thác rồi nhưng chưa biết sử lý thế nào.Đây là hàng nhập phi mậu dịch.Nhưng trên hóa đơn trả hàng Cty này vẫn ghi vào giá trị hàng hóa dịch vụ phải thanh toán và một hóa đơn phí nhập khẩu ủy thác là toàn bộ chi phí nhập hàng như lệ phí HQ, phí vận chuyển...Ai có kinh nghiệm về phần này hãy cho tớ số điện thoại tớ sẽ nói trực tiếp chắc sẽ dễ hiểu hơn

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Bạn không hiểu ý tớ rồi.Bên Công ty B họ viết về cho bên tớ là phí nhập khẩu ủy thác nhưng bên tớ phải viết hóa đơn cho Cty A với nội dung là bán điện thoại.Nhưng bây giờ tớ có hợp đồng ủy thác và hợp đồng mua hàng với nước ngoài thì viết hóa đơn cho Cty A không vấn đề gì phải không.Giá vốn hàng bán là phí nhập khẩu ủy thác đúng không vì toán bộ chi phí nhập hàng đều mang tên Cty B

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Bạn không hiểu ý tớ rồi.Bên Công ty B họ viết về cho bên tớ là phí nhập khẩu ủy thác nhưng bên tớ phải viết hóa đơn cho Cty A với nội dung là bán điện thoại.Nhưng bây giờ tớ có hợp đồng ủy thác và hợp đồng mua hàng với nước ngoài thì viết hóa đơn cho Cty A không vấn đề gì phải không.Giá vốn hàng bán là phí nhập khẩu ủy thác đúng không vì toán bộ chi phí nhập hàng đều mang tên Cty B
--------
cái này đã trả lời bạn rồi còn gì!
theo bạn thì giá vốn hàng bán bao gồm những chi phí gì?
và HĐ uỷ thác + HĐ bán hàng liên quan gì đến nhau vậy bạn?

D

dokhachien

Guest
29/11/06
13
0
0
43
Hải Phòng
Hi hi ! Sao bạn đã nói là hàng phi mậu dịch mà giờ lại có hợp đồng và hóa đơn vậy ? Hàng phi mậu dịch là hàng ko có hợp đồng mua bán mùh ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA