Kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu thì lấy giá nào?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Cty em có nhập khẩu (exwork) -chi phí vận chuyển từ bên nước ngoài về cty ký hợp đồng với 1 cty vận chuyển -theo 1 tỷ giá-
Đến khi đi nhận hàng, thì trên TKHQ đều tính trị giá hàng và chi phí vậnchuyển đó theo 1 tỷ giá(tất nhiên là ko giống tỷ giá khi em thanh toán cho cty vận chuyển)
Do đó có sự chênh lệch giá trị hàng (TK 156 )khi nhập kho. Về hạch toán thì em vẫn lấy tiền hàng theo tỷ giá trên TKHQ, còn tiền vận chuyển theo tỷ giá thanh toán với cty V/C.
-Nhưng khi kê khai thuế thì em ko rõ là lấy theo giá nào ? theo giá em nhập kho thì ko trùng với TKHQ, và ngược lại. Tất nhiên phần thuế VAT thì em lấy bằng trên TKHQ. Vấn đề ở đây là trị giá hàng nhập thôi.
Mong được sự giúp đỡ sớm nhất.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cái công ty vận chuyển đó có xuất hóa đơn cho cty bạn ko ? HĐ viết tiền ngoại tệ hay tiền VN ?
nếu cty vận chuyển đó có xuất HĐ thì giá vốn hàng nhập kho bạn tính = trị giá tính thuế của hàng NK + thuế NK, thuế TTĐB (nếu có) + Chi phí vận chuyển (phần tiền cước vận chuyển phải trả cho cty vận chuyển đó, giá chưa thuế) + chi phí khác (nếu có)

Khoản chênh lệch tỷ giá khi thanh toán cho bên vận chuyển hoặc bên nhà cung cấp hàng hóa thì cho vào TK 515 hoặc TK 635

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Cám ơn các anh chị nhé. Như vậy là em sẽ hạch toán vào sổ như ocean 13.
Kê khai VAT theo như TKHQ.
Còn khoản chênh lệch thanh toán với cung cấp thì mình thường làm qua 413.
cuối kỳ KC vào 635 or 515.