Chứng thực hợp đồng và hóa đơn điện nước

• Thread starter meocung
  • Ngày gửi
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Theo em được biết thì khi thuê văn phòng hoạt động mà không được chuyển tên cty trên hợp đồng điện nước thì cần phải chứng thực hợp đồng thuê nhà để đưa các khoản điện nước vào chi phí hợp lý.
Đến nay ngày 04/10/2007 hợp đồng thuê nhà của công ty em mới được chứng thực. Vậy các hóa đơn điện nước các tháng trở về trước từ ngày ký hợp đồng đến nay có được đưa vào chi phí không (6 tháng)? Hay chỉ bắt đầu tính từ ngày chứng thực này? Mong các anh chị giúp đỡ! em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Về nguyên tắc là không được, nhưng mỗi địa phưong có cách vận dụng khác nhau.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Theo em được biết thì khi thuê văn phòng hoạt động mà không được chuyển tên cty trên hợp đồng điện nước thì cần phải chứng thực hợp đồng thuê nhà để đưa các khoản điện nước vào chi phí hợp lý.
Đến nay ngày 04/10/2007 hợp đồng thuê nhà của công ty em mới được chứng thực. Vậy các hóa đơn điện nước các tháng trở về trước từ ngày ký hợp đồng đến nay có được đưa vào chi phí không (6 tháng)? Hay chỉ bắt đầu tính từ ngày chứng thực này? Mong các anh chị giúp đỡ! em cảm ơn nhiều

Kể cả có chứng thực hợp đồng cũng không được đưa vào chi phí hợp lí
Bạn chỉ được đưa vào chi phí hợp lí các khoản trên khi bạn nhận được hóa đơn xuất lại của đơn vị hay cá nhân cho thuê nhà

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Nhưng trên hợp đồng ghi rõ là tiền điện nước do công ty em thanh toán toàn bộ mà sao lại không đưa vào được. chu nhà chỉ có mỗi việc nhận tiền thuê nhà mà không nộp khoản nào cả.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Kể cả có chứng thực hợp đồng cũng không được đưa vào chi phí hợp lí
Bạn chỉ được đưa vào chi phí hợp lí các khoản trên khi bạn nhận được hóa đơn xuất lại của đơn vị hay cá nhân cho thuê nhà

Ui ui, ông anh lại nhầm nữa rồi, nếu trên hợp đồng đó có thể hiện tiền điện nước là do cty thanh toán thì vẫn được đưa vào chi phí hợp lý nhé. Chỉ không được khấu trừ VAT thôi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nhưng trên hợp đồng ghi rõ là tiền điện nước do công ty em thanh toán toàn bộ mà sao lại không đưa vào được. chu nhà chỉ có mỗi việc nhận tiền thuê nhà mà không nộp khoản nào cả.

Nhưng em ơi, khổ nỗi tiền điện nước họ có xuất hóa đơn cho công ty em đâu, họ chỉ xuất cho chủ hộ mà thôi, không lẽ em lấy cái hóa đơn đó mà khai thuế à.
Muốn được khai thuế em phải nói chủ nhà lên thuế lấy hóa đơn và xuất lại cho công ty em ==> như thế mới kê khai khấu trừ được.
Thế nhá

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ui ui, ông anh lại nhầm nữa rồi, nếu trên hợp đồng đó có thể hiện tiền điện nước là do cty thanh toán thì vẫn được đưa vào chi phí hợp lý nhé. Chỉ không được khấu trừ VAT thôi.

Uhm, heheheh cám ơn nhá. Đúng là mắt nhắm mắt mở heheheh

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
ôi! em không cần khấu trừ thuế chỉ cần đưa vào chi phí hợp lý thôi, em biết là không khấu trừ thuế rôi bác ạ! nhưng ý em muốn hỏi là ngày hôm nay mới được chứng thực thì các tháng trước đó (kể từ ngày ký hợp đồng đến nay 06 tháng) có được tính vào chi phí không?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
ôi! em không cần khấu trừ thuế chỉ cần đưa vào chi phí hợp lý thôi, em biết là không khấu trừ thuế rôi bác ạ! nhưng ý em muốn hỏi là ngày hôm nay mới được chứng thực thì các tháng trước đó (kể từ ngày ký hợp đồng đến nay 06 tháng) có được tính vào chi phí không?

Em được đưa vào chi phí nhưng vẫn không được tính vào chi phí hợp lí để tính thu nhập chịu thuế TNDN

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
em co 3 cau hoi?
1. vi sao đó không phải là chi phí hợp lý.? và có cách nào để đưa nó vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không?
2. chi phí khác chi phí hợp lý chỗ nào?
3. hạch toán chi phí hợp lý và chi phí khác nhau như thế nào?
Giúp em nha!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
em co 3 cau hoi?
1. vi sao đó không phải là chi phí hợp lý.? và có cách nào để đưa nó vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không?!

Bạn xem ND24 nha.
Muốn đưa vào chi phí hợp lí để tính thuế TNDN thì bạn phải yêu cầu đơn vị cho thuê nhà cung cấp hóa đơn cho công ty bạn

2. chi phí khác chi phí hợp lý chỗ nào?

Về mặt nghiệp vụ kế toán thì bạn phải ghi nhận toàn bộ chi phí thực tế đã phát sinh của doanh nghiệp ==> đây gọi là chi phí thực tế
Những chi phí thực tế phát sinh này có đầy đủ hóa đơn hợp lệ ==> đây gọi là chi phí hợp lí

3. hạch toán chi phí hợp lý và chi phí khác nhau như thế nào?

Không khác nhau về mặt hạch toán nhưng có khác nhau khi tính thuế TNDN
Đây chỉ là ý kiến của mình thôi. heheh

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
em đọc bài " tiền thuê nhà" của hieu_minh2006 thấy có trả lời của Gã Sẹo trích dẫn công căn số 3025 TCT/NV6 có phần nói về hóa đơn điện nước như sau:
"Trường hợp đơn vị ký hợp đồng thuê nhà làm trụ sở kinh doanh, trong hợp đồng quy định công ty chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện do công ty dùng, chi phí thuê nhà có hoá đơn hợp pháp và thực tế đã chi trả, có phiếu chi tiền đùng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước nhưng hoá đơn mang tên chủ nhà cho thuê thì công ty được căn cứ vào hoá đơn kèm theo chứng từ thanh toán để tính khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN."
Vậy là sao mà bảo là hoá đơn của em không được tính vào chi phí tính thuế TNDN?????

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
em đọc bài " tiền thuê nhà" của hieu_minh2006 thấy có trả lời của Gã Sẹo trích dẫn công căn số 3025 TCT/NV6 có phần nói về hóa đơn điện nước như sau:
"Trường hợp đơn vị ký hợp đồng thuê nhà làm trụ sở kinh doanh, trong hợp đồng quy định công ty chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện do công ty dùng, chi phí thuê nhà có hoá đơn hợp pháp và thực tế đã chi trả, có phiếu chi tiền đùng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước nhưng hoá đơn mang tên chủ nhà cho thuê thì công ty được căn cứ vào hoá đơn kèm theo chứng từ thanh toán để tính khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN."
Vậy là sao mà bảo là hoá đơn của em không được tính vào chi phí tính thuế TNDN?????

Uhm đúng là anh có nhần lẫn ở khâu này.
Đúng là được đưa vào chi phí hợp lý thật và không được khâu trừ thuế thôi. hihihihi
Nhưng công văn của Gã sẹo đó sưa rồi em nhá
Em nên tham khảo công văn 1633TCT/PCCS này nhá, cái này mới chính xác hơn cái ấy đấy.
Chúc em vui

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Đúng là được đưa vào chi phí hợp lý thật và không được khâu trừ thuế thôi. hihihihi
Em nên tham khảo công văn 1633TCT/PCCS này nhá, cái này mới chính xác hơn cái ấy đấy.
Chúc em vui
Cho em hỏi công văn 1633TCT/PCCS phát hành ngày nào vậy anh. Em tìm để em tham khảo một xíu. Cảm ơn nhiều

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Hic!!! bác nhầm lẫn hoài làm em đau cả cái đầu rồi!!! hèn gì " Trời cười bảo rằng bác hay chơi".Cảm ơn bác nhá!!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Chúc em vui

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Hic!!! bác nhầm lẫn hoài làm em đau cả cái đầu rồi!!! hèn gì " Trời cười bảo rằng bác hay chơi".Cảm ơn bác nhá!!

heheheh hôm nào massager bù nhá. hết nhức ngay ấy mà heheheh

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
muốn chi phí đó là hợp lý bạn chỉ cần bảo chủ nhà lên cơ quan điện lực quản lý trực tiếp(hình như có số đt của ở trên hóa đơn tiền điện thì phải)rồi bảo họ thay đổi tên chủ nhà là được.Mình đã gọi điện lên và hỏi rồi.Như vậy thì hóa đơn tiền điện của bạn sẽ được chấp nhận là chi phí hợp lý.Khi nào cty ko sử dụng nữa thì đổi lại,ko mất mấy tg đâu.
Còn về việc chứng thực mình ko hiểu làm thế để làm gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA