Phí thuê nhà?

• Thread starter co_non
  • Ngày gửi
C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Cho em hỏi một vấn đề.
Công ty em thành lập T.03/2007. Khi thuê nhà thì có làm hợp đồng thuê nhà, có công chứng hẳn hoi. Thế rồi đùng một cái, ông thuế gõ đầu bác chủ nhà, yêu cầu bác đóng thuế TNDN, GTGT, môn bài. Bác nhất quyết không đồng ý, nói rằng công ty em phải có trách nhiệm đóng khoản đó. Biết là ko fải phần thuế của mình, nhưng công ty em vẫn đồng ý đóng cho bác chủ nhà khoản thuế này. Khi đóng thuế xong tại chi cục thuế, bác có xuất hóa đơn về khoản phí thuê nhà 4.000.000đ/tháng x 6 tháng = 24.000.000 (hóa đơn này có được là do bác làm đề nghị cấp 1 hóa đơn viết tại chi cục thuế)
Vấn đề là ko biết bác chủ nhà đã hủy được mã số thuế chưa, vì theo bác nói thì đã hủy rồi (trước đó bác có kinh doanh nên có mã số thuế). Vậy thì tại sao vẫn fải đóng khoản thuế TNDN?
Nói thêm là công ty em đã hủy hợp đồng thuê nhà, làm lại thành hợp đồng mượn nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cho em hỏi một vấn đề.
Công ty em thành lập T.03/2007. Khi thuê nhà thì có làm hợp đồng thuê nhà, có công chứng hẳn hoi. Thế rồi đùng một cái, ông thuế gõ đầu bác chủ nhà, yêu cầu bác đóng thuế TNDN, GTGT, môn bài.

Thuế đã làm đúng, vì ông chủ nhà là đối tượng nộp thuế của hoạt động cho thuê nhà.

Bác nhất quyết không đồng ý, nói rằng công ty em phải có trách nhiệm đóng khoản đó.

Xem lại trong hợp đồng có điều khoản ràng buộc: bên thuê phải chịu tiền thuế của hoạt động cho thuê nhà không nha bạn? Nếu có thì Cty đóng, còn không thì chủ nhà đóng.

Biết là ko fải phần thuế của mình, nhưng công ty em vẫn đồng ý đóng cho bác chủ nhà khoản thuế này. Khi đóng thuế xong tại chi cục thuế, bác có xuất hóa đơn về khoản phí thuê nhà 4.000.000đ/tháng x 6 tháng = 24.000.000 (hóa đơn này có được là do bác làm đề nghị cấp 1 hóa đơn viết tại chi cục thuế)

Cty nộp dùm phần thuế đó, bác chủ nhà đưa hóa đơn lẻ là hợp lý. Nhưng phần thuế đóng dùm không tính vào chi phí hợp lý đâu nhé.

Vấn đề là ko biết bác chủ nhà đã hủy được mã số thuế chưa, vì theo bác nói thì đã hủy rồi (trước đó bác có kinh doanh nên có mã số thuế). Vậy thì tại sao vẫn fải đóng khoản thuế TNDN?
Nói thêm là công ty em đã hủy hợp đồng thuê nhà, làm lại thành hợp đồng mượn nhà.

Bạn xem trên tờ hóa đơn đó có MST của bác chủ nhà hay không? Làm gì có chuyện hủy được khi đang kinh doanh (cho thuê nhà).

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Cảm ơn bác Tiger nhé!
Vấn đề là ở chỗ bác chủ nhà trả lời rằng đã hủy mã số thuế, thế nhưng tại sao bây giờ lại vẫn còn.
Xem lại TT85/2007/TT-BTC thì có nói như sau:
"Mã số thuế đã cấp không được sử dụng để cấp cho người nộp thuế khác. Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh khi không còn tồn tại thì mã số thuế chấm dứt hiệu lực và không được sử dụng lại.
Riêng mã số thuế đã cấp cho người nộp thuế là chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ hộ kinh doanh hoặc một cá nhân không thay đổi trong suốt cuộc đời của cá nhân đó, kể cả trường hợp đã ngừng hoạt động kinh doanh sau đó kinh doanh trở lại."
Như vậy thì ko biết có fải là bác chủ nhà đang nằm trong trường hợp này hay ko?
Xin cho ý kiến thêm.

C

Cu bi

Guest
28/8/07
108
0
0
38
hà nội
pcccvietnam.com
em cũng muốn hỏi 1 chút! tiền thuế này có được tính vào chi phí ko? (nếu cty đóng.)hay chỉ tính vào chi phí mỗi tiền thuê nhà?

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai
Xem lại trong hợp đồng có điều khoản ràng buộc: bên thuê phải chịu tiền thuế của hoạt động cho thuê nhà không nha bạn? Nếu có thì Cty đóng, còn không thì chủ nhà đóng.

Cty nộp dùm phần thuế đó, bác chủ nhà đưa hóa đơn lẻ là hợp lý. Nhưng phần thuế đóng dùm không tính vào chi phí hợp lý đâu nhé.

Bác Tiger đã trả lời quá rõ rồi mà bạn. Không tính vào chi phí hợp lý được đâu.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xem lại TT85/2007/TT-BTC thì có nói như sau:
"Mã số thuế đã cấp không được sử dụng để cấp cho người nộp thuế khác. Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh khi không còn tồn tại thì mã số thuế chấm dứt hiệu lực và không được sử dụng lại.
Riêng mã số thuế đã cấp cho người nộp thuế là chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ hộ kinh doanh hoặc một cá nhân không thay đổi trong suốt cuộc đời của cá nhân đó, kể cả trường hợp đã ngừng hoạt động kinh doanh sau đó kinh doanh trở lại."
Như vậy thì ko biết có fải là bác chủ nhà đang nằm trong trường hợp này hay ko?
Xin cho ý kiến thêm.

Mình ví dụ thế này nhé:

Ông chủ nhà A trước đây có kinh doanh, được cấp mã số thuế là 01.001.001.01, lúc đó tình trạng MST của ông A sẽ được hiển thị bên cơ quan thuế là 00 (đang hoạt động). Sau đó ông A ngưng kinh doanh, có nộp đơn ngưng kinh doanh tại cơ quan thuế=> cơ quan thuế sẽ tiến hành khóa MST của ông A (lúc đó tình trạng MST của ông A sẽ là 03). Thời gian sau, ông A tiếp tục cho Cty bạn thuê, đương nhiên thủ tục đầu tiên ông A phải làm là tái đăng ký kinh doanh để cơ quan thuế mở MST cho ông A. Chuyện này chắc ông A cũng đã làm, và hiện tại nếu ông A đã đưa hóa đơn (cấp từ cơ quan thuế) cho Cty bạn thì MST của ông A đã được mở.

Bạn có hiểu được chứ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA