Hàng xuất bán bị âm lượng rồi!!!

• Thread starter binhminh26
  • Ngày gửi
B

binhminh26

Guest
3/4/05
10
0
0
Dong Thap
Anh chi ơi xin giúp em!
Em bị ghi đảo số lượng hàng tồn kho cuối năm 2005 sang số dư năm 2006 (SL9.000kg) nhưng không phát hiện kịp thời. DN em giải thể vào tháng 2 năm 2007 hiện nay cơ quan thuế đang chuẩn bị quyết toán thì em mới phát hiện, như vậy đến cuối tháng 2 năm 2007 số lượng hàng em xuất bán bị âm hết 9.000kg (nói thật với anh chị là em mua hàng thường không có hóa đơn sau đó lấy hóa đơn của đơn vị khác nhưng là sự thật 100% nên em không phát hiện ra là em bị như vậy).
Trường hợp này em phải làm sau đây, cơ quan thuế sẽ xử lý trường hợp này như thế nào?
Em trong tin của anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
thì số lượng hàng xuất bán vẫn được ghi nhận doanh thu nhưng giá vốn hàng bán bằng 0.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chi ơi xin giúp em!
Em bị ghi đảo số lượng hàng tồn kho cuối năm 2005 sang số dư năm 2006 (SL9.000kg) nhưng không phát hiện kịp thời. DN em giải thể vào tháng 2 năm 2007 hiện nay cơ quan thuế đang chuẩn bị quyết toán thì em mới phát hiện, như vậy đến cuối tháng 2 năm 2007 số lượng hàng em xuất bán bị âm hết 9.000kg (nói thật với anh chị là em mua hàng thường không có hóa đơn sau đó lấy hóa đơn của đơn vị khác nhưng là sự thật 100% nên em không phát hiện ra là em bị như vậy).
Trường hợp này em phải làm sau đây, cơ quan thuế sẽ xử lý trường hợp này như thế nào?
Theo anh em nên làm biên bản kiểm kê kho, sau đó làm một quyết định xử lý số hàng thiếu hụt trong kho yêu cầu sếp ký vào, số lượng hàng thiếu hụt trên có thể do cá nhân hoặc một số cá nhân làm thất thoát hoặc vô trách nhiệm, treo nó nên TK 138.
Nợ TK 138 gtrị của 9.000 kg)
Có TK 156
Sau đó phạt chia trách nhiệm cho mỗi người
Nợ TK 334(trừ lương)
Nợ TK 111 thu bằng tiền mặt
Có TK 138
Như vậy vừa xử lý được số hàng bị thất thoát trên
vừa giải quyết nội bộ được tránh làm phiền tới bên ngoài
Một số ý để em tham khảo.
Thân!

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Anh chi ơi xin giúp em!

Bạn đừng quá lo lắng.Nếu Thiếu hụt này chỉ xẩy ra trên sổ sách, Đầu tiên bạn kiểm tra xem số lượng hàng này bạn đã bán cho những đơn vị nào,giá vón bạn đã hạch toán như thế nào.Nếu trên sổ sách ban thấy có một lượng +9.000kg của mặt hàng tương đương như thế thì bạn chỉ làm điều chỉnh,biên bản điều chỉnh có sếp ký ghi rõ lý do.Còn nếu không có thì bạn cứ coi như là bán hàng dư dôi.Còn nếu là thên trực tế thì bạn cứ xử như của EVA919
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA