Hau quyet toan thue-su ly the nao

• Thread starter nguyencamvan
  • Ngày gửi
N

nguyencamvan

Guest
Minh da di lam duoc 2 nam nhung chua gap vu quyet toan thue nao. nam nay Cong ty minh vua quyet toan thue va bi truy thu 1 so tien khong nho. Minh da nop tien do vao ngan sach nha nuoc, nhung khi vao so thi khong biet no doi ung voi tai khoan nao. Anh quan ly thue bao cho no vao quy nao do cua Cty nhung cong ty minh chi co quy phuc loi ma so tien o do rat it. Ai da tung qua cua ai nay xin giup minh voi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
To Nguyencamvan,
Mina nói đúng đấy,khoản thuế bị truy thu đấy phải giảm trừ vào lợi nhuận sau thuế,không hạch toán vào quỹ phúc lợi đâu.Thực ra do khác biệt giữa kế toán và thuế nên phát sinh trường hợp như trên.Nếu bạn làm quen rồi hoặc công ty của bạn đã kiểm toán thì kiểm toán viên sẽ tính toán và đưa ra dự báo về khoản thuế thu nhập có thể phải nộp đấy, lúc đó dễ giải thích cho sếp hơn,nhỉ.

N

NGUYEN QUY AN

Guest
11/9/04
1
0
0
54
Bienhoa-Dong Nai
Thong thuong co quan thue xuat toan cac chung tu khong hop le tu chi phi, do do thue TNDN cua don vi se tang len, hoac cac hoa don khong hop le, Thue GTGT dau vao don vi da khau tru, thue GTGT dau ra do bo sot doanh thu ..., DN phai nop khoan thue nay, vay ban hay hach toan :

Thue GTGT dau vao :
No TK 3331/ TK 1331 so tien thue GTGT dau vao do co quan thue xuat toan hoa don dau vao khong hop le ( sai ma so thue.....vvv)

Thue TNDN

No TK 421/Co 3334 so tien thue phai nop.

Khi nop ban se hach toan :
No TK 3334/ co TK 111,112...

G

giobac832003

Guest
BAn mina oi ban co the noi cho minh biet kinh nghiem ve viec quyet toan thue duoc khong. Cach dien ra nhu the nao. Nguoi ta thuong kiem tra nhung gi...

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề của bạn có khá nhiều người đã hỏi trên WKT, xin được nhắc lại là bạn phải điều chỉnh sao cho có lợi cho DN: các chi phí gác lại do trích quá hoặc phân bổ quá thì đừng bù đắp từ các quỹ mà để năm sau hạch toán tiếp.

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Thế thuế GTGT không được khấu trừ(vì nộp muộn và khoong có dấu xác nhận của CQ thuế) thì hạch toán vào 642 được không ạ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Teppi hỏi mà Mina chẳng hiểu gì cả, nộp muộn ở loại thuế GTGT nào mà lại không được khấu trừ ? Tepi co thể nói rõ ràng hơn nhé.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Theo tôi hiểu thì bạn đã nộp tờ khai muộn mà lại không có dấu của cơ quan thuế xác nhận bạn đã nộp tờ khai đó. Sau này khi phát hiện ra thì toàn bộ hóa đơn trên tờ khai ấy đã quá 03 tháng không kê khai để điều chỉnh lại được hay sao mà không được khấu trừ thuế ? Còn nếu vẫn trong thời hạn các hóa đơn được phép khấu trừ thuế theo đúng luật thì bạn làm công văn xin điều chỉnh vào tháng sau (Có cả mẫu điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT đấy ) hay kê khai lại các hóa đơn đó vào tháng sau. Còn nếu nó quá hạn theo đúng luật mà không được khấu trừ nữa thì bạn phải hạch toán nó vào chi phí thôi.

S

sonata

Guest
29/6/04
9
0
0
nghe rùng rợn quá! cty sonata bé tí thôi, nhưng cho mình hỏi tí,
1 . thuế thường quyết toán khi nào đối với 1 doanh nghiệp mới thành lập từ cuối năm 2003?
2 . cty mình không có TSCĐ <--- quyết toán có khó khăn không?
3 . trong tháng 08/2004, cty mình có phát sinh quà cáp, biếu xén... tất nhiên mua vào vẫn có hóa đơn ---> mình hạch toán bình thường, báo cáo thuế đầy đủ <--- quyết toán có truy xuất không?
----->> lo ghê cơ!!! help me nha các bạn, cám ơn nhiều!!!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Sonata.
Vì bạn hỏi tí nên mình cũng trả lời tí:
1/Có thể thuế sẽ quyết toán sau 2004
2/Không có TSCĐ thì quyết toán theo kiểu không có TSCĐ, chắc không có khó đâu
3/Những chi phí đó nếu không lấy từ các quỹ tích luỹ thì sẽ bị khống chế theo tỷ lệ, có thể sẽ phải xuất toán bớt nhưng cũng có thể không. Nếu xuất toán thì nộp thêm thuế TNDN thôi chứ không có gì phải sợ cả. Hic!

Ái chà, bạn làm mình cũng run theo bạn rồi đó! :0frown:

S

sonata

Guest
29/6/04
9
0
0
phù! may ra là vẫn còn hơi thở... thoi thóp vì Nhà nước...lung tung hỉ?
cám ơn vuminh nhiều... sonata còn nhiều thắc mắc ở nhiều vấn đề lắm lắm...
chuyển đề tài nghên!!!!!!

K

khanhnhi

Guest
sonata nói:
nghe rùng rợn quá! cty sonata bé tí thôi, nhưng cho mình hỏi tí,
1 . thuế thường quyết toán khi nào đối với 1 doanh nghiệp mới thành lập từ cuối năm 2003?
2 . cty mình không có TSCĐ <--- quyết toán có khó khăn không?
3 . trong tháng 08/2004, cty mình có phát sinh quà cáp, biếu xén... tất nhiên mua vào vẫn có hóa đơn ---> mình hạch toán bình thường, báo cáo thuế đầy đủ <--- quyết toán có truy xuất không?
----->> lo ghê cơ!!! help me nha các bạn, cám ơn nhiều!!!

không có TSCD thì không khấu hao . (không bút toán = 0 )
mới thành lập cuối 2003 ; DN hoạt động 2004 : thông thường tháng 4/2005 sẽ QT 2003+2004 .
DN bạn mua qùa cáp gì ? bánh,kẹo,...thiết bị gia dụng ? ? ....(đương nhiên phải có HĐ/TC hợp lệ )
DN bạn KD thiết bị ,tặng thiết bị thì xuất HĐ .
DN KD thiết bị ,tặng thực phẩm cũng phải xuất HĐ .
Vấn đề là bút tóan của bạn mới quan trọng . Bút toán đúng,thuế vẫn phải chấp nhận dù DN bạn lỗ .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA