Lỗ có phải nộp thuế TNDN không?

• Thread starter Nguyễn Thị Huyền Nga
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Công ty em mới thành lập từ 23/7/07. Đến tháng 8 mới phát sinh chi phí và doanh thu. Em làm sổ sách T8 và T9 thì lỗ gần 60triệu, vậy có phải nộp thuế TNDN không? Bác nào biết giúp em với :wall: Thanks các bác nhiều. (Em chưa có nhiều kinh nghiệm trong mấy vụ này lắm)

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
khi mới mở cty, cơ quan thuế đã yêu cầu khai tạm nộp thuế TNDN

khi hoạt động thì cứ 1 năm sẽ quyết toán thuế TNDN 1 lần. lãi thì nộp, lỗ thì thôi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công ty em mới thành lập từ 23/7/07. Đến tháng 8 mới phát sinh chi phí và doanh thu. Em làm sổ sách T8 và T9 thì lỗ gần 60triệu, vậy có phải nộp thuế TNDN không? Bác nào biết giúp em với :wall: Thanks các bác nhiều. (Em chưa có nhiều kinh nghiệm trong mấy vụ này lắm)

khuckhich nói:
khi mới mở cty, cơ quan thuế đã yêu cầu khai tạm nộp thuế TNDN khi hoạt động thì cứ 1 năm sẽ quyết toán thuế TNDN 1 lần. lãi thì nộp, lỗ thì thôi

Thông tư 60 có hiệu lực đồng nghĩa áp dụng với tờ khai tạm tính quyết toán quý 3 luôn rồi. Đơn vị không còn làm như mọi năm nữa, bi giờ lãi thì nộp, lỗ thì không nộp (theo quý nhé). Quan trọng là đơn vị xác định cho đúng thôi, sai thì bị phạt.

Đ

Đào Thanh Hải

Guest
Khi công ty bạn mới thành lập bạn đã phải tạm tính nộp thws TNDN rồi nenn bạn vẫn phải nộp đến hết nawm tài chính sâu khi duyệt QT cục thếu sễ tính lại thuế thu nhập DN nếu đúng thực sự công ty bạn lỗ thì sẽ được chuyyẻn sang năm sau.

N

ngoc7106371

Guest
16/6/07
13
0
0
DONG NAI
theo quy định thì khi thành lập công ty ,cty phải làm bảng kê khai nộp thuế TNDN dựa trên số lãi ước tính (dựa vào vốn KD ),hàng quý cty phải nộp thuế TNDN .Đến cuối năm dựa vào kết quả KD thưc tế để xác định thuế TNDN thực tế phải nộp
nếu số thực phải nộp> số tạm nộp _ nộp bổ sung
'' '' < '' đc khấu trừ cho năm sau
theo em thì vậy ,em cũng không chắc đâu vì em đang đi học mà:freddy:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn hướng dẫn lung tung quá! Người hỏi sẽ biết đâu mà lần?

Từ qúy 3 năm 2007, thuế TNDN phải nộp từng qúy sẽ căn cứ theo tình hình kinh doanh thực tế của qúy đó và không còn khái niệm tạm tính thuế như trước đây nữa (chưa biết tình hình kết quả kinh doanh thế nào mà vẫn phải nộp thuế). Hướng dẫn như anh tiger2774 là chính xác. Qúy 3, công ty bạn Nguyễn Thị Huyền Nga lỗ thì sẽ không phải nộp thuế TNDN nữa.

Các bạn vào xem các chủ đề gần đây đi. Thông tin đã cập nhật từ lâu lắm rồi mà vẫn còn giữ cái suy nghĩ cũ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA