Hạch toán hàng nhập khẩu khi hàng đó đã tạm nhập

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà giúp em với ạ. T12/2006 cty em có tạm nhập 01 lô hàng có thời hạn là 9 tháng và nộp thuế nhập khẩu 808.000 để cho khách hàng mượn. Em đã nhập kho với giá trị 16.898.000 và ghi nhận có 311 là 16.093.000 ( số liệu lấy ở tờ khai của Hải Quan). Tháng 9/2007 Cty em làm công văn lên HQ và xin nhập hẳn lô hàng này để bán cho khách hàng ( người đã mượn)và HQ đồng ý. Lúc này trên tờ khai mới ghi giá trị lô hàng là 16.164.000 bên em nộp thuế Nhập khẩu thêm 1 lần nữa là 808.200 và nộp thuế GTGT là 848.610. Dạ em muốn hỏi các anh chị mấy ý sau ạ:
- Hàng này em đã nhập kho, đã ghi nhận nợ nhà cung cấp từ T12/06, vậy bây giờ khi thực sự nhập rồi thì em còn phải ghi nhận theo giá mới nữa không ạ? Hay cứ để nguyên và khi xuất bán thì ghi giá vốn là giá đã phản ánh từ T12/06.
- Khi em kê vào mẫu 01-2GTGT thì em sẽ phải phản ánh giá trị lô hàng ở mục doanh số mua chưa có thuế từ khai mới hay tờ khai cũ ạ và cả thuế nhập khẩu nữa ạ. Em bối rối quá. Mong mọi người gỡ rối giúp em ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hisun

Guest
Mình không hiểu lắm về thủ tục tạm nhập tái xuất, nhưng mình nghĩ giá trị thực tế lô hàng của bạn phải ghi nhận theo giá mới chứ nhỉ! Mình chắc rằng giá mới này có sự chênh lênh lệch so với giá cũ là do tỷ giá hối đoái, vì vậy bạn ghi nhận theo giá mới và hạch toán lỗ hoặc lãi về tỷ giá vì tài sản của bạn có gốc ngoại tệ mà. Tuy nhiên mình không rõ lắm về tạm nhập tái xuất nên cũng không biết cụ thể phải hạch toán như thế nào :)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà giúp em với ạ. T12/2006 cty em có tạm nhập 01 lô hàng có thời hạn là 9 tháng và nộp thuế nhập khẩu 808.000 để cho khách hàng mượn. Em đã nhập kho với giá trị 16.898.000 và ghi nhận có 311 là 16.093.000 ( số liệu lấy ở tờ khai của Hải Quan). Tháng 9/2007 Cty em làm công văn lên HQ và xin nhập hẳn lô hàng này để bán cho khách hàng ( người đã mượn)và HQ đồng ý. Lúc này trên tờ khai mới ghi giá trị lô hàng là 16.164.000 bên em nộp thuế Nhập khẩu thêm 1 lần nữa là 808.200 và nộp thuế GTGT là 848.610. Dạ em muốn hỏi các anh chị mấy ý sau ạ:
- Hàng này em đã nhập kho, đã ghi nhận nợ nhà cung cấp từ T12/06, vậy bây giờ khi thực sự nhập rồi thì em còn phải ghi nhận theo giá mới nữa không ạ? Hay cứ để nguyên và khi xuất bán thì ghi giá vốn là giá đã phản ánh từ T12/06.
- Khi em kê vào mẫu 01-2GTGT thì em sẽ phải phản ánh giá trị lô hàng ở mục doanh số mua chưa có thuế từ khai mới hay tờ khai cũ ạ và cả thuế nhập khẩu nữa ạ. Em bối rối quá. Mong mọi người gỡ rối giúp em ạ
Giá nhập kho xuất bán của bạn sẽ bao gồm:
Giá nhập kho=Giá nhập tại cửa khẩu + Thuế NK + Thuế TTĐB(nếu có)+CP VC nếu có.
Căn cứ mức giá trên thì giá bán của bạn là giá nhập khẩu + thuế NK, khi kê khai thì bạn phản ánh giá cuối cùng khi đã nộp thuế NK theo tờ khai mới cấp của HQ.
Thân!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
------
bạn phải hạch toán theo giá mới. bởi trước đây hàng hoá của bạn chỉ là HH tạm nhập rồi tái xuất và khoản nộp thuế đó bạn sẽ đc hoàn khi tái xuất.
Bây giờ bạn đã làm thủ tục đóng thuế nhập khẩu (chuyển sang hình thức nhập khẩu để kinh doanh) thì phải hạch toán theo giá mới.
mọi người cùng cho ý kiến nhé!

S

Sandras

Guest
19/9/06
6
0
0
44
Hanoi
Mình không hiểu, khi nhập hàng ở hình thức tạm nhập tái xuất năm 2006 sao bạn lại hạch toán vào nhập kho và nợ phải trả, theo mình thì chỉ theo dõi ở tài khoản ngoài bảng mới đúng chứ nhỉ ? Và như vậy 2007, khi bạn chuyển thành mua hẳn lô hàng đó thì việc hạch toán lại bình thường, ghi có TK ngoài bảng đó và hạch toán mua dưới hình thức nhập khẩu bình thường. Giá nhập kho=Giá nhập tại cửa khẩu + Thuế NK + Thuế TTĐB(nếu có)+CP VC nếu có.
Một điểm nữa mình muốn hỏi là tại sao bên bạn lại phải nộp thuế NK cho cùng 1 lô hàng đấy 2 lần à ? Bạn nào giỏi nghiệp vụ ngoại thương hay biết về tình huống này giải đáp cho mình với nhé .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA