Định mức hao hụt

• Thread starter My Hiep
  • Ngày gửi
M

My Hiep

Guest
31/7/07
14
0
0
Tp.HCM
Cả nhà giúp em với: công ty em là công ty sản xuất gia công hàng hóa vì vậy trong lúc sản xuất, gia công sẽ có 1 lượng hao hụt.Em bí quá chẳng biết cách tính thế nào nữa. Anh chị nào có bản tính định mức hao hụt cho em xin 1 bản
Thank nhiêu!
địa chỉ email:codong111@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Cả nhà giúp em với: công ty em là công ty sản xuất gia công hàng hóa vì vậy trong lúc sản xuất, gia công sẽ có 1 lượng hao hụt.Em bí quá chẳng biết cách tính thế nào nữa. Anh chị nào có bản tính định mức hao hụt cho em xin 1 bản
Thank nhiêu!
địa chỉ email:codong111@yahoo.com

Định mức tiêu hao, định mức sử dụng, tỷ lệ hao hụt nguyên liệu do các bên thỏa thuận trong hợp đồng gia công theo quy định Điều 13 Nghị định 57/1998?NĐ-CP ngày 31/7/1998 của Chính Phủ. Nếu trong Hợp đồng gia công ko quy định tỷ lệ hao hụt nguyên liệu thì coi như Hợp đồng gia công đó có tỷ lệ hao hụt bằng 0.
Định mức , tỷ lệ hao hụt đăng ký với HQ theo mẫu 10/HQ-GC phải là ĐM, tỷ lệ HH thực tế doanh nghiệp thưc hiện.

M

My Hiep

Guest
31/7/07
14
0
0
Tp.HCM
bạn longcv oi! vậy cái này ko có cách tính cụ thể mà chỉ dựa vào hợp đồng hả? còn nếu công ty mình sản xuất thì cách tính định mức hao hụt sẽ như thế nào ah! giải đáp nhanh nhanh giúp mình với.
Thanhks!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
bạn longcv oi! vậy cái này ko có cách tính cụ thể mà chỉ dựa vào hợp đồng hả? còn nếu công ty mình sản xuất thì cách tính định mức hao hụt sẽ như thế nào ah! giải đáp nhanh nhanh giúp mình với.
Thanhks!

Cho tui tò mò một chút nhé : Cty bạn gia công hàng gì vậy?
Bạn ạ! không nên gọi đó là Định mức Hao hụt.
Khi xây dựng bảng định mức thì phân biệt ra 2 loại, đó là : Định mức Tiêu Hao và Định mức Sử dụng.
Còn như bạn nói thì chính xác là Tỷ Lệ hao hụt .
Nó được hiểu là lượng nguyên liệu hao hụt trong quá trình sản xuất tính theo %. Cái tỷ lệ % hao hụt này phụ thuộc vào chất lượng nguyên liệu, trình độ công nhân,sự cố máy móc ,thiết bị và các nguyên nhân khác.
Nếu trong hợp đồng thỏa thuận tỷ lệ Hao hụt theo từng mã hàng thì mã hàng nào lấy tỷ lệ HH theo mã hàng đó . Nếu trong hợp đồng lấy 1 tỷ lệ HH chung thì tất cả các mã hàng đều lấy tỷ lệ HH chung đó . Nếu trong hợp đồng không ghi tỷ lệ HH thì đại lượng đó bằng 0.
(bạn cho tui biết Cty bạn SX hoặc gia công hàng gì nhé , biết đâu tui giúp bạn được đấy ).
Chúc bạn thành công !!!

M

My Hiep

Guest
31/7/07
14
0
0
Tp.HCM
cty minh nhận gia công hàng thuốc lá .Mình cũng không nắm rõ vấn đề này lắm vì Xếp mình bảo hãy tính "Định mức hao hut". Mình mới ra trường nên mấy vấn đề này mình chẳng biết j cả? Như theo bạn nói thì mình nghĩ cái mà xếp mình yêu cầu là "Định mưc tiêu hao". hãy giúp mình với nha.Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cty minh nhận gia công hàng thuốc lá .Mình cũng không nắm rõ vấn đề này lắm vì Xếp mình bảo hãy tính "Định mức hao hut". Mình mới ra trường nên mấy vấn đề này mình chẳng biết j cả? Như theo bạn nói thì mình nghĩ cái mà xếp mình yêu cầu là "Định mưc tiêu hao". hãy giúp mình với nha.Thanks
Bạn vào topic này nhé! Mọi người đã bàn về định mức vật tư nhiều rồi, bạn hãy tìm cho mình một câu trả lời ưng ý nhất nhé.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=7362
Thân!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

Trước tiên bạn phải hiểu rõ bản chất của cái ĐM sử dụng và ĐM tiêu hao.
- ĐM sử dụng được hiểu là lượng nguyên liệu cần thiết để sản xuất ra 1 đơn vị sản phẩm.
- ĐM tiêu hao được hiểu là lượng sử dụng tính trên 01 đơn vị SP của những nguyên liệu tham gia vào quá trình gia công nhưng bị tiêu hao, không cấu thành trên sản phẩm.
Tôi chắc là Sếp bạn muốn bạn tính được cái ĐM Tiêu hao đấy .
VD: khi bạn muốn có 1 thành phẩm là 1 điếu thuốc lá thì bạn cần phải có bao nhiu G thuốc?
Như vậy thì cái số G thuốc trong điếu thuốc lá ấy chính là ĐM sử dụng.
Kết hợp trong hợp đồng đã có Tỷ lệ hao hụt thì bạn sẽ tính được cái ĐM Tiêu hao.
Ví dụ lại cho bạn dễ hiểu nhé :
ĐM sử dụng của Thuốc cho 1 điếu thuốc lá là :1G/1điếu.
Tỷ lệ Hao hụt là : 0,5%
Vậy thì ĐM Tiêu hao sẽ là : (1 x 0.5%) + 1 = 1,005
-----------------------------------------
Trên đây chỉ là VD về Định mức Thuốc cho 1 điếu thuốc lá thôi nhé .
Còn cấu thành nên 1 Điếu thuốc lá thì nó còn gồm nhiều thứ khác mà bạn đã biết và mỗi cái đều có cái ĐM sử dụng + ĐM tiêu hao khác nhau.
Chúc bạn vui!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA