Hóa đơn làm tròn số

• Thread starter Ocean 13
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình nhận được 1 hóa đơn đầu vào mà bên xuất HĐ đã làm tròn số:
VD: giá chưa thuế = 6.922.000 + 693.000 (VAT 10%)= 7.615.000
như vậy có chấp nhận được ko ? :wall: Mình cũng ko muốn nhận nhưng bên xuất HD họ lại nói rằng bên họ là thiết kế, thi công XD nên khi xuất HD họ làm tròn số theo HĐồng và BB thanh lý HĐồng ?:wall:
Sếp mình có mua 1 cái tivi (tất nhiên là = tiền của sếp) nhưng có viết HĐ cho cty mình, có MST, tên...đầy đủ, giá trên 10tr. Vậy mình có cho đc vào TSCĐ ko nhỉ ? :wall:, vì ở Cty đôi khi cũng cần có tivi chứ, có vô lý lắm ko nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
như vậy có chấp nhận được ko ? :wall: Mình cũng ko muốn nhận nhưng bên xuất HD họ lại nói rằng bên họ là thiết kế, thi công XD nên khi xuất HD họ làm tròn số theo HĐồng và BB thanh lý HĐồng ?:wall:
Sếp mình có mua 1 cái tivi (tất nhiên là = tiền của sếp) nhưng có viết HĐ cho cty mình, có MST, tên...đầy đủ, giá trên 10tr. Vậy mình có cho đc vào TSCĐ ko nhỉ ? :wall:, vì ở Cty đôi khi cũng cần có tivi chứ, có vô lý lắm ko nhỉ ?
----
thực ra việc làm tròn số (tăng thuế) cũng ko bị các em thuế vặn vẹo lắm đâu! bạn cứ yên tâm đi! ko sao cả chỉ khi nào gặp em Thuế khó tính thì phải mất công giải trình chút thôi.
Việc đưa cái Tivi đó vào TSCĐ là hoàn toàn hợp lý!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Đúng ra họ phải xuất đúng thuế GTGT là 692.200đ=> trị giá = 7.614.200. Nhưng do số sai lệch quá nhỏ, cơ quan thuế cũng không quan tâm lắm đâu.

Tivi đó không đưa vào TSCĐ được, vì nó không phục vụ cho SXKD hay QLDN. Có bao giờ bạn gặp trường hợp thế này chưa: khi quyết toán thuế, cán bộ thuế hỏi cái TV đâu rùi? Chẵng nhẽ bạn chỉ nó ở nhà sếp.:wall:

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Đúng ra họ phải xuất đúng thuế GTGT là 692.200đ=> trị giá = 7.614.200. Nhưng do số sai lệch quá nhỏ, cơ quan thuế cũng không quan tâm lắm đâu.

Tivi đó không đưa vào TSCĐ được, vì nó không phục vụ cho SXKD hay QLDN. Có bao giờ bạn gặp trường hợp thế này chưa: khi quyết toán thuế, cán bộ thuế hỏi cái TV đâu rùi? Chẵng nhẽ bạn chỉ nó ở nhà sếp.:wall:

Nhưng mà ở VP mình hiện cũng có 1 tivi, tủ lạnh, ở dưới nhà máy cũng có tivi phục vụ cho nhà ăn và 1 cái phục vụ cho những người CN hay bảo vệ mà họ ở đó 24/24, như vậy cũng vô lý sao ? nó cũng phục vụ cho QLDN muh

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Tivi đó không đưa vào TSCĐ được

Tùy mục đích sử dụng mới quyết định được hay không được. Mà mục đích sử dụng là do ...mình thuyết minh thui mà.

cán bộ thuế hỏi cái TV đâu rùi?

Ui chời, thiếu gì cách nói, thí dụ nói rằng :"Hư rùi đang đem đi sửa". Chẳng lẽ mí bác thuế ở đó suốt để...xác minh. Qua đợt QT sau thì chắc cũng ...khấu hao hế rùi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA