Tiền lương

• Thread starter modung
  • Ngày gửi
thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
Bạn nên đọc kỹ lại luật, đây ko phải là trường hợp đặc biệt
Theo mình chủ đề này nên chấm dứt, mình cũng hướng dẫn theo Luật mà thôi và bạn eva919 cũng đã trích dẫn Luật rồi, ko còn gì phải bàn cãi nữa cứ theo luật mà làm, còn ai làm theo kiểu nào thì đó là quyết định của mỗi người

Hi hi,em đâu có nói TH này là đặc biệt???Em chỉ nói nếu gặp TH đặc biệt hay không mấy khi gặp phải thì nên lên BH hỏi cho chắc ăn thôi mà:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Cảm ơn các bác đã tận tình hướng dẫn em nhìu .:1luvu:

Chỉ vì 1 câu hỏi của em mà 2,3 bác tranh cãi dữ wá. :wall:

Đúng như bác EVA đã nói & em cũng đã từng làm 2, 3 cty rồi thì mức lương mua BHXH cho người lao động chỉ tính trên mức lương căn bản thôi ạ.

@bác Cà Mau: lúc đăng ký thang lương hồi đầu năm, sếp em vẫn có kê khai các loại phụ cấp.

@bác Phong2v: đó giờ làm em chỉ có làm cho bên tư nhân thôi, nên em cũng muốn hỏi cho kỹ luật. Vì sếp em hay hỏi Kế toán của mí cty khác. Rồi người này chỉ như vầy, người kia chỉ khác. Xong thì sếp em chỉ em => pó tay sếp em. May là sếp em ko làm KT, chứ ko là "đếm lịch" rồi ạ.

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
ở cty mình, khi làm BHXH cho nhân viên mình nộp kèm 1 bảng lương mới nhất của cty cho BHXH (họ yêu cầu). Trong bảng lương đó mình ghi mức lương cơ bản để nộp bHXH và tiền phụ cấp ăn ca không vượt quá mức lương cơ bản là ok. Mình chỉ nộp tiền BHXH theo mức lương đăng ký, còn các khoản phụ cấp đó tính vào chi phí của cty như bthường.
Ví dụ lương của cty là: 20 tr, trong đó lương theo HDLĐ là: 15tr, tiền phụ cấp ăn ca là: 5tr.
Nợ 334/ có 111: 15tr (chỉ tính lương thỏa thuận theo HDLĐ)
Nợ 642/ có 111: 5tr ( đưa thẳng vào chi phí)
Mình vẫn làm như vậy, khi thuế kiểm tra họ không có ý kiến gì.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
ở cty mình, khi làm BHXH cho nhân viên mình nộp kèm 1 bảng lương mới nhất của cty cho BHXH (họ yêu cầu). Trong bảng lương đó mình ghi mức lương cơ bản để nộp bHXH và tiền phụ cấp ăn ca không vượt quá mức lương cơ bản là ok. Mình chỉ nộp tiền BHXH theo mức lương đăng ký, còn các khoản phụ cấp đó tính vào chi phí của cty như bthường.
Ví dụ lương của cty là: 20 tr, trong đó lương theo HDLĐ là: 15tr, tiền phụ cấp ăn ca là: 5tr.
Nợ 334/ có 111: 15tr (chỉ tính lương thỏa thuận theo HDLĐ)
Nợ 642/ có 111: 5tr ( đưa thẳng vào chi phí)
Mình vẫn làm như vậy, khi thuế kiểm tra họ không có ý kiến gì.

hi, Sao mai tư vấn dùm em rồi nhỉ? Thế thì em sẽ làm theo như thế cho đơn giản.

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Công ty mình đóng BHXh cho nhân viên bao gồm lương cơ bản và phụ cấp trách nhiệm ngoài ra không phải đóng BHXH trên các khoản nào khác.

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
Nói về TL các bác cho em hỏi vấn đề này với ạ!
Số là em làm cho Dn tư nhân khi em lập bảng lương có tính cả lương CB và PC khu vực. Nhưng có 1 điều dính dáng đến BH đó là đa phần mấy bác này đều làm cho 2-3 công ty vì thế ở các công ty kia các bác đã nộp bảo hiểm rồi vì thế khi sang đây dù là nhân viên của công ty nhưng em không đóng BH cho họ mà chỉ ký hợp đồng thôi như thế là đúng hay sai

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nói về TL các bác cho em hỏi vấn đề này với ạ!
Số là em làm cho Dn tư nhân khi em lập bảng lương có tính cả lương CB và PC khu vực. Nhưng có 1 điều dính dáng đến BH đó là đa phần mấy bác này đều làm cho 2-3 công ty vì thế ở các công ty kia các bác đã nộp bảo hiểm rồi vì thế khi sang đây dù là nhân viên của công ty nhưng em không đóng BH cho họ mà chỉ ký hợp đồng thôi như thế là đúng hay sai
Việc cá nhân làm việc ở nhiều cty khác nhau thì có quyền chon một nơi làm việc để đóng tiền BHXH, trong trường hợp của bạn khi NV đó đã tham gia BHXH ở một đơn vị khác thì số tiền BHXH đó sẽ được cộng chung vào lương khi thanh toán cho người lao động, và thỏa thuận này sẽ được thể hiện trong hợp đồng lao động của cá nhân đó vơi DN bạn.
Thân!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Việc cá nhân làm việc ở nhiều cty khác nhau thì có quyền chon một nơi làm việc để đóng tiền BHXH, trong trường hợp của bạn khi NV đó đã tham gia BHXH ở một đơn vị khác thì số tiền BHXH đó sẽ được cộng chung vào lương khi thanh toán cho người lao động, và thỏa thuận này sẽ được thể hiện trong hợp đồng lao động của cá nhân đó vơi DN bạn.
Thân!

hìhì, bác EVA. Thế trường hợp này nếu cá nhân đó làm việc thêm cho bên DN khác thì họ sẽ fải đóng thuế TNCN rồi fải ko??

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hìhì, bác EVA. Thế trường hợp này nếu cá nhân đó làm việc thêm cho bên DN khác thì họ sẽ fải đóng thuế TNCN rồi fải ko??
Nếu thu nhập của họ ở DN của bạn chạm mức thu phập phải đóng thuế TNCN thì họ phải đóng thuế TNCN( trường hợp này đọ đã ký HĐ LĐ và là nhân viên của Cty bạn), và nếu NV đó làm việc thêm cho 1 DN khác mà mức thu nhập của NV đó tại DN khác cũng chạm mức phải đóng thuế TNCN thì NV đó phải đóng thuế TNCN ở cả 2 DN đang làm việc, còn nếu mứcthu nhập của họ ở cả 2 DN mà chưa chạm mức phải đóng thuế TNCN thì không phải đóng thuế TNCN ở 2 DN mà sẽ đóng ở nhà( Nếu cộng mức lương của cả 2 DN lại chạm mức phải đóng thuế TNCN)
Thân!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Nếu thu nhập của họ ở DN của bạn chạm mức thu phập phải đóng thuế TNCN thì họ phải đóng thuế TNCN( trường hợp này đọ đã ký HĐ LĐ và là nhân viên của Cty bạn), và nếu NV đó làm việc thêm cho 1 DN khác mà mức thu nhập của NV đó tại DN khác cũng chạm mức phải đóng thuế TNCN thì NV đó phải đóng thuế TNCN ở cả 2 DN đang làm việc, còn nếu mứcthu nhập của họ ở cả 2 DN mà chưa chạm mức phải đóng thuế TNCN thì không phải đóng thuế TNCN ở 2 DN mà sẽ đóng ở nhà( Nếu cộng mức lương của cả 2 DN lại chạm mức phải đóng thuế TNCN)
Thân!

Bác ui, theo em bít thì nếu NV đó làm ở DN của em tiền lương chưa đến mức nộp thuế TNCN đối với người có TN cao, nhưng làm thêm bên DN khác nữa thì chỉ cần tiền lương của họ ở chỗ đó = 500k trở lên là DN bên đó fải trích 10% thuế TNCN nộp rồi.

Còn trường hợp cả tiền lương cả 2 bên cộng lại = mức fải chịu thuế TNDN >= 5tr thì fải nộp.

Giả sử làm ở DN A là 3trđ, DN B là 2.5trđ. Cách tính thuế như thế nào bác nhỉ nhỉ??

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Dong BHXH va BHYT = Luong + Phu cap ( nêu co)
Nhung tren Luong co ban ( voi dk duoc xac dinh tren HDLD)
Con Thue TNCN la khoan phai nop tren Tong thu nhap cua ca nhan do, bao gom ca tien an giua ca, neu DN chi tra bang tien cho nguoi LD. ok
Neu ko lam HDLD, dong BHXH thi DN se bi BHXH truy thu va co the bi phat den 20 tr d, va thue se ko tinh cac khoan luong va coi nhu la khoan chi phi ko hop ly. ngoai ra bi phat ve toi chon thue, neu chi phi nay ko hop ly
ok, chuc ban lam viec moi sep co hieu qua

Bác Bình tư vấn cho ai thế nhỉ????? :wall::wall::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA