Vốn Góp Kinh Doanh

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Mọi người giúp dùm em vấn đề này nhé. Cty em là CTY TNHH 2 thành viên. Vốn điều lệ đăng ký là 500triệu. Nhưng thực tế thì trên sổ sách không đúng. Sếp em có đóng góp bằng TS trị giá mấy nghìn USD lận. Em muốn hỏi anh chị là khi đang ký kinh doanh Sếp em ghi vốn điều lệ là : 500.000.000 ( hiện kim ). Bây giờ Sếp em muốn đóng góp bằng TS để cho đủ 500tr đó thì em có cần phải đăng ký lại hay phải làm thủ tục gì thêm không vậy anh chị? Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vua_ga

Guest
24/8/07
6
0
0
24
Vietnam
Mình cũng không chắc lắm nhung cái đó không quan trọng đâu, bạn thử vào trang WEB của sở KHĐT xem sao

Á

Ánh Tuyết

Guest
Sao không ai trả lời giùm mình với

L

lostory_anve

Guest
25/1/05
6
0
0
43
da nang
Nếu như đóng góp bằng tài sản( bạn phải nêu cụ thể tài sản là gì), thì phải có biên bản đánh giá tài sản được đơn vị có thẩm quyền đánh giá (nếu là xe, nhà cửa, đất đai... thì phải chuyển tên chủ sở hữu). Còn nếu sau khi góp nhưng vẫn ko đủ 500tr thì bạn hạch toán phần chênh lệch đó vào 1388 (chi tiết cho từng thành viên).
Tại thời điểm đăng ký kinh doanh vốn điều lệ là 500tr thì bạn hạch toán:
Nợ TK 111,112, 211,....
Nợ TK 1388 (Phần chênh lệch chưa góp đủ vồn điều lệ)
Có TK 411 : 500tr

Á

Ánh Tuyết

Guest
Sếp mình đóng góp bộ máy vi tính . Và có định giá ra rồi. Mình đang thắc mắc là khi đang ký Kinh doanh ghi là đóng góp bằng hiện kim bây giờ đóng góp bằng hiện vật thì cần nhưng thay đổii gì? Hãy giúp mình với.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Bạn soạn lại biên bản họp HĐTV gồm đủ thành phần, ghi rõ lý do không đóng góp bằng hiện kim và xin đóng góp bằng hiện vật. Sau đó, làm thông báo gửi tới SKHĐT thế là xong:pepsi:

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
Công ty mình là công ty cổ phần, công ty mình cũng vậy vốn điều lệ là 300.000.000 nhưng các thành viên góp vốn góp chưa đủ mà chủ yếu là góp vốn bằng hiện vật(máy tính, bàn ghế, tủ, đồ dùng của cá nhân...) và việc định giá những tài sản này là do các thành viên công ty nhất trí nhưng không có biên đáh giá tài sản góp vốn và giá trị gốc của các tài sản này cũng không có hóa đơn chứng minh mà chỉ là do người góp voons kê khai vậy để khi các tài sản này tham gia hoạt động (chủ yếu là công cụ dụng cụ) để phân bổ chi phí thì phải làm sao, Mọi người giúp mình nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA