Kê khai thiếu hóa đơn đầu ra ở kỳ trước, giờ phải làm gì?

• Thread starter zinzinzin
  • Ngày gửi
Z

zinzinzin

Guest
em có vấn đề sau xin hỏi kinh nghiệm của các anh chị ạ:
Tại kỳ kê khai trước em có sơ xuất ko kê khai 1 hoá đơn đầu ra, vậy tại kỳ kê khai này em có nên điều chỉnh hay em sẽ phải làm lại một bản kê khai mới cho kỳ trước? và em sẽ bị phạt thế nào nếu em ko được bên thuế thông cảm, xin cho em lời khuyên.
Mong tin các anh (chị)!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Tại kỳ kê khai trước em có sơ xuất ko kê khai 1 hoá đơn đầu ra, vậy tại kỳ kê khai này em có nên điều chỉnh hay em sẽ phải làm lại một bản kê khai mới cho kỳ trước? và em sẽ bị phạt thế nào nếu em ko được bên thuế thông cảm, xin cho em lời khuyên.
Bạn tham khảo Phần B - khai thuế, tính thuế ở TT60 để làm nhé.

I. Quy định chung về khai thuế, tính thuế
5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
....
5.1. Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.
5.2. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm tăng số tiền thuế phải nộp, người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp và mức xử phạt theo quy định tại Điều 106 Luật Quản lý thuế. Trường hợp người nộp thuế không tự xác định hoặc xác định không đúng số tiền phạt chậm nộp thì cơ quan thuế xác định số tiền phạt chậm nộp và thông báo cho người nộp thuế biết để thực hiện.
5.3. Trường hợp khai bổ sung hồ sơ khai thuế làm giảm số thuế phải nộp, người nộp thuế được điều chỉnh giảm tiền thuế, tiền phạt (nếu có) tại ngày cuối cùng của tháng nộp hồ sơ khai bổ sung; hoặc được bù trừ số thuế giảm vào số thuế phát sinh của lần khai thuế tiếp theo.
5.4. Mẫu hồ sơ khai bổ sung:
- Tờ khai thuế tương ứng với tờ khai thuế cần được khai bổ sung, điều chỉnh thông tin;
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.

Và ở kỳ kê khai thuế tháng này, bạn phải lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh theo mẫu số 01-3/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 60 này (áp dụng đối với trường hợp tại kỳ khai thuế người nộp thuế có khai bổ sung, điều chỉnh cho hồ sơ khai thuế của các kỳ khai thuế trước.

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Bạn tham khảo thêm công văn 3267 của TCT nữa!!!

Z

zinzinzin

Guest
em cảm ơn các anh (chị) đã trả lời giúp em, em cũng đã tham khảo tài liệu như anh (chị) nói, tuy nhiên em còn thắc mắc sau: chắc chắn việc của em là phải làm bảng kê khai bổ sung, tuy nhiên em muốn hỏi thêm là: việc làm kê khai bổ sung này em sẽ cho số liệu điều chỉnh vào kỳ nào ạ? cho trực tiếp tháng 9 hay làm lại bộ tháng 8 ạ?
giúp em tiếp với!!!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Bạn làm điều chỉnh cho kỳ này!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
em cảm ơn các anh (chị) đã trả lời giúp em, em cũng đã tham khảo tài liệu như anh (chị) nói, tuy nhiên em còn thắc mắc sau: chắc chắn việc của em là phải làm bảng kê khai bổ sung, tuy nhiên em muốn hỏi thêm là: việc làm kê khai bổ sung này em sẽ cho số liệu điều chỉnh vào kỳ nào ạ? cho trực tiếp tháng 9 hay làm lại bộ tháng 8 ạ?
giúp em tiếp với!!!
Bạn vào link dưới đây tham khảo nhé! chủ đề này có bàn luận rùi đấy!
thân!
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34302

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Bạn tham khảo Phần B - khai thuế, tính thuế ở TT60 để làm nhé.

Và ở kỳ kê khai thuế tháng này, bạn phải lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh theo mẫu số 01-3/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 60 này (áp dụng đối với trường hợp tại kỳ khai thuế người nộp thuế có khai bổ sung, điều chỉnh cho hồ sơ khai thuế của các kỳ khai thuế trước.

Công ty mình tháng 8 có làm điều chỉnh giảm thuế đầu vào do khai báo nhầm của tháng 7. Theo thông tư 60 thì mình phải mang tiền đi nộp và nộp phần lãi nộp chậm, nhưng công ty mình chỉ điều chỉnh giảm mà không mang tiền đi nộp theo quy định vậy mà cũng chẳng thấy mấy bác thuế nhắc nhở gì. KTT bên mình bảo bây giờ chưa thực hiện nhưng mình thấy đâu phải vậy thông tư có hiệu lực rồi mà.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Công ty mình tháng 8 có làm điều chỉnh giảm thuế đầu vào do khai báo nhầm của tháng 7. Theo thông tư 60 thì mình phải mang tiền đi nộp và nộp phần lãi nộp chậm, nhưng công ty mình chỉ điều chỉnh giảm mà không mang tiền đi nộp theo quy định vậy mà cũng chẳng thấy mấy bác thuế nhắc nhở gì. KTT bên mình bảo bây giờ chưa thực hiện nhưng mình thấy đâu phải vậy thông tư có hiệu lực rồi mà.
Các bác thuế không phải ai cũng có nhiều thời gian để ngồi đấy lo việc nhắc nhở cho các doanh nghiệp ngay khi doanh nghiệp có sai sót. Về việc này trong TT60 đã nói rõ rồi và CV 3267 của TCT cũng đã hướng dẫn rất chi tiết... Nộp tờ khai hàng tháng, DN có thể làm ngay theo TT60 hoặc có thể làm mẫu cũ cho đến hết năm, nếu DN có điều chỉnh tăng giảm số thuế phải nộp thì phải thực hiện theo TT60...

Bạn xem lại nhé và nhớ đưa CV3267 trình cho KTT bên bạn xem luôn.
Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
=>Riêng khoản nộp phạt bạn phải làm việc với cơ quan thuế để lấy quyết định đấy...nghìa là phải chủ động,( vì cơ quan thuế chưa phát hiện ra bạn khai sai đấy thôi )và việc làm điều chỉnh bạn cũng phải thông báo với cơ quan thuế.Bởi vì nộp phạt là phải có quyết định, khi bạn lên KBNN nộp phạt họ sẽ yêu cầu có quyết định của cơ quan thuế mới cho nộp.
Không tin bạn hãy tự đi nộp phạt mà ko cần quyết định xem sao???

T

thuydiem1986

Guest
nếu tháng trước bạn không kê khai hóa đơn đó thì thàng này bạn vẫn cứ kê hai bình thường vì theo quy định tuế cho phép bạn kê hóa đơn trong vòng 3 tháng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn đầu ra thì khác với hóa đơn đầu vào đấy bạn ạ!

nếu tháng trước bạn không kê khai hóa đơn đó thì thàng này bạn vẫn cứ kê hai bình thường vì theo quy định tuế cho phép bạn kê hóa đơn trong vòng 3 tháng

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
Nếu kê khai thiếu hóa đơn đầu ra như vậy, thì theo CV 3267 hướng dẫn sẽ khai bổ sung những hóa đơn còn thiếu kỳ trước riêng vào Tờ khai 01/KHBS(Trường hợp người nộp thuế thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm hỗ trợ kê khai do đó sẽ không ghi vào mẫu 01-3/GTGT phải không ạ?), phải nộp cả số thuế tăng thêm và tiền phạt chậm nộp thuế số thuế tăng thêm. các anh chị cho em hỏi Vậy trong Bảng kê bán ra mẫu 02/GTGTkỳ này sẽ kê khai như thế nào?

liệu mình có phải làm 2 bảng kê 02/GTGT không?.Một bảng kê cho các hóa đơn thiếu kỳ trước, một bảng kê cho các hóa đơn phát sinh trong kỳ này ko nhỉ các anh chị?Nếu anh chị nào biết xin giúp em nhé, em đang rất cần gấp!!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Nếu kê khai thiếu hóa đơn đầu ra như vậy, thì theo CV 3267 hướng dẫn sẽ khai bổ sung những hóa đơn còn thiếu kỳ trước riêng vào Tờ khai 01/KHBS(Trường hợp người nộp thuế thực hiện khai thuế theo ứng dụng phần mềm hỗ trợ kê khai do đó sẽ không ghi vào mẫu 01-3/GTGT phải không ạ?), phải nộp cả số thuế tăng thêm và tiền phạt chậm nộp thuế số thuế tăng thêm. các anh chị cho em hỏi Vậy trong Bảng kê bán ra mẫu 02/GTGTkỳ này sẽ kê khai như thế nào?

liệu mình có phải làm 2 bảng kê 02/GTGT không?.Một bảng kê cho các hóa đơn thiếu kỳ trước, một bảng kê cho các hóa đơn phát sinh trong kỳ này ko nhỉ các anh chị?Nếu anh chị nào biết xin giúp em nhé, em đang rất cần gấp!!!

Không cần thiết phải làm nhiều đến như thế đâu.
Nếu bạn chưa kê khai tờ hóa đơn đó trong kỳ trước thì kỳ này bạn làm Giải Trình Khai Bổ Sung, Điều Chỉnh theo mẫu 01/KHBS là được. Không phải đưa vào phụ lục 02A, 02B gì cả. Và tấc nhiên bạn phải kê vào Bảng Kê Hóa đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra (mẫu 01-1/GTGT) trong kỳ này.
Thân !!!

S

scorpio0707

Guest
14/7/07
11
0
1
39
TP.HCM
cám ơn "nghowalk", em đã đến chi cục thuế và được hướng dẫn như thế này :
- Photo lại tờ khai 01/GTGT của tháng trước đã kê khai sai thành 02 bản
- Làm lại tờ khai 01/GTGT mới kê khai số liệu đúng 03 bản
- làm tờ điều chỉnh 01/KHBS thành 03 bản
- Kê khai những hóa đơn còn thiếu vào Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra ( mẫu 01-1/GTGT) kèm theo. Nếu các bạn nào gặp trường hợp này thì tham khảo nhé!

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
cám ơn "nghowalk", em đã đến chi cục thuế và được hướng dẫn như thế này :
- Photo lại tờ khai 01/GTGT của tháng trước đã kê khai sai thành 02 bản
- Làm lại tờ khai 01/GTGT mới kê khai số liệu đúng 03 bản
- làm tờ điều chỉnh 01/KHBS thành 03 bản
- Kê khai những hóa đơn còn thiếu vào Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra ( mẫu 01-1/GTGT) kèm theo. Nếu các bạn nào gặp trường hợp này thì tham khảo nhé!

Thì tớ cũng đã gặp trường hợp như thế và đã được hướng dẫn như thê nên mới dám bài vẻ cho bạn thôi.
he he
Chúc bạn làm tốt nhe.

P

phuongthuy7688

Guest
18/6/10
8
0
0
35
thai binh
em cũng gặp trường hợp này nhưg mà rắc rối wa!em lam kê khai thuế T5/10 nhưg em lại mới phát hiện ra t5/09 kế toán trc kê khai thiếu một mặt hàng trong hoá đơn bán ra.cụ thể số tiền thuế là 150.000đ nếu kê lên tờ khai của tháng 5/09 sẽ làm tăng số thúê khấu trừ chuyển sag kì sau.bây giờ mới phát hiện ra thì em phải làm thế nào?cụ thể phải kê khai bổ sung của tháng nào và thủ tục nộp như thế nào?anh,chị nào biết chỉ giùm em với.em cảm ơn!

P

phuongthuy7688

Guest
18/6/10
8
0
0
35
thai binh
em cung thử tìm hiểu ý kiến của mọi nguoi và áp dung làm thử nhưg ko biết có đúng ko.em lam 01/khbs bổ sung t5/09 số thuế kê khai thiếu,và số tiền phạt nộp chậm là 365*150.000*0.05%.sau đó em vào phần mềm HTKK của t5/10 vào mẫu 01/3GGT đưa số liệu của bảng giải trình khai bổ sungKHBS vừa lập vào.làm bảng này thì số liệu sẽ tự nhảy sang tờ khai t5/10 chỉ tiêu 37.khi đi nộp thuế em sẽ mang tổng công:tờ khai t5/10 đã bổ sung tăng,bảng kê hoá đơn bán ra,mua vào.bảg tổng hợp thúê gtgt mẫu 01/3gtgt kèm theo tờ 01/KHBS. vậy anh chị cho em hỏi em làm như vậy có đúng kho?anh,chị nào biết chỉ giúp em với.em cảm ơn!

L

lamthibinh

Guest
7/5/10
2
0
0
37
ha noi
cho mình hỏi với. công ty minh tháng 8 năm trước có hóa đơn đầu vào nhưng không đưa vào tờ khai, nhưng cuối năm chị kế toán cty mình vần đua doanh thu ấy vào báo cáo tài chính. Bây giờ sang tháng 5 rồi, mình phải làm thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA