Vé máy bay và phiếu thu tiền cước có kê khai thuế không?

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Xếp em có đi công tác xa nên đem về một số vé máy bay và phiếu thu tiền cước vận chuyển. Em không biết liệu có kê khai khấu trừ thuế được không và chi phí này có đưa vào chi phí hợp lệ được không? Trường hợp chỉ có vé mà không có phiếu thu thì giải quyết như thế nào? Giúp em với nhé:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Vé máy bay có VAT thì kê khai thuế.
cả vé máy bay và phí vận chuyển cty bạn lập phiếu chi
Hạch toán vào chi phí và quyết toán theo chi phí hợp lý

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Vé máy bay có VAT thì kê khai thuế.
cả vé máy bay và phí vận chuyển cty bạn lập phiếu chi
Hạch toán vào chi phí và quyết toán theo chi phí hợp lý

Nhưng vé máy bay chỉ ghi tên hành khách (không có tên công ty cũng như mã số thuế) em vẫn kê bình thường và đưa vô chi phí hợp lý được hết hả anh? Em thấy có một số vé ghi tên người khác (người này là khách hàng của công ty) có kê khai được không?:wall:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Vé máy bay thì phải ghi tên cụ thể người nào đi chứ kg thể ghi tên cty vào đó được em ạ.

Trên vé máy bay đã ghi cụ thể tên em GĐ rồi nên em cứ việc kê khai thôi.
Trường hợp vé máy bay ghi tên khách hàng của cty thì đó là chi phí bán hàng, ví dụ cty em muốn mời khách hàng đến tham quan 1 sản phẩm mới thì có chính sách hỗ trợ chi phí đi lại ăn ở mà.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Vé máy bay thì phải ghi tên cụ thể người nào đi chứ kg thể ghi tên cty vào đó được em ạ.

Trên vé máy bay đã ghi cụ thể tên em GĐ rồi nên em cứ việc kê khai thôi.
Trường hợp vé máy bay ghi tên khách hàng của cty thì đó là chi phí bán hàng, ví dụ cty em muốn mời khách hàng đến tham quan 1 sản phẩm mới thì có chính sách hỗ trợ chi phí đi lại ăn ở mà.

Như vậy, vé máy bay mua cho khách hàng em có phải làm quyết định gì kèm theo không anh hay cứ kê bình thường

T

tudieuhang

Guest
8/10/07
6
0
0
TP HCM
Em cứ cho vào chi phí bán hàng không kê thuế vì vé máy bay mang tên khách hàng em mà kê vào thì sai bét đấy, thuế sẽ vịn tới em ngay!

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Khi cty phải chịu chi phí cho khách hàng thì đương nhiên cty đó phải có chính sách hỗ trợ khách hàng được duyệt bởi em Gđ. Như vậy chi phí vé cho bác KH mới hợp lệ, nếu kg thì bác thuế tưởng xin vé ở đâu vào.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Cho mình hỏi, cũng là vé máy bay có 1 số chỗbên mình lấy được hóa đơn GTGT(do mua qua đại lý). Nhưng có những lúc mua trực tiếp tại sân bay thì không có hóa đơn vậy thì mình có thể cập nhật bình thường vào báo cáo thuế tháng & tính vào chi phí không.Bạn nào đã bị trường hợp này & đã giải quyết được thì chỉ bí quyết cho minh với nha

D

dohienvl

Guest
3/10/07
15
0
0
Hà Nội
Chỉ cần có chính sách hỗ trợ khách hàng dc duyệt bởi GD mà có thể đc tinh vào chi phí hợp lý á?E sợ thuế họ hay vặn vẹo lắm,để chắc chắn thì cần đầy đủ những giấy tờ gì nữa anh chị?mà có anh chị nào có cái mẫu cs hỗ trợ khách hàng đó cho em xin với!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Như vậy, vé máy bay mua cho khách hàng em có phải làm quyết định gì kèm theo không anh hay cứ kê bình thường

Vé máy bay mua cho khách hàng, cái này chỉ có lấy lợi nhuận sau thuế ra thôi bạn ah. Vé máy bay phải là tên người trong cty + phiếu thu = bộ chứng từ hợp pháp để kê khai, khấu trừ thuế.

Haithu nói:
Cho mình hỏi, cũng là vé máy bay có 1 số chỗbên mình lấy được hóa đơn GTGT(do mua qua đại lý). Nhưng có những lúc mua trực tiếp tại sân bay thì không có hóa đơn vậy thì mình có thể cập nhật bình thường vào báo cáo thuế tháng & tính vào chi phí không.Bạn nào đã bị trường hợp này & đã giải quyết được thì chỉ bí quyết cho minh với nha

Chẵng lẽ họ không đưa phiếu thu cho bạn?

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Người cho là kê được, người thì không. Như vậy, em phải làm theo ai là đúng. Bên em cũng có một số vé máy bay cho khách hàng nhưng không có phiếu thu. Vậy có kê khai không

M

Mimoza

Guest
Nếu muốn làm chi phí hợp lý thì bạn phải mang cuống vé máy bay đến phòng vé và yêu cầu người ta xuất hóa đơn tài chính cho mình.hóa đon đó sẽ mang tên Cty mình.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Vé máy bay muốn được kê khai khấu trừ thuế đầu vào và hạch toán vào chi phí hợp lý thì ngoài cùi vé mang tên người đi thì cần phải có phiếu thu của nơi bán vé có ghi đầy đủ tên cty, địa chỉ cty, MST cty và đặc biệt phải có cái quyết định cử người đi công tác của cty.

Những vé máy bay của khách hàng bay đi đâu? Với mục đích gì?

Vấn đề này cũng đã từng thảo luận trên wkt rồi. Bạn có thể tham khảo thêm ở đây

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Nếu muốn làm chi phí hợp lý thì bạn phải mang cuống vé máy bay đến phòng vé và yêu cầu người ta xuất hóa đơn tài chính cho mình.hóa đon đó sẽ mang tên Cty mình.

Bạn ui, cho mình đính chính lại nhé. Trường hợp này, nếu bên bạn mua 1 lần nhìu vé thì có thể Phòng vé sẽ xuất HĐ, nhưng nếu ít wá thì họ sẽ ko rảnh mà xuất HĐ dùm mình đâu nhé.

@NOBITA BT: rút kinh nghiệm đợt này nhé bạn. Nếu đợt sau bạn có mua vé máy bay đừng ra phòng vé mua trực tiếp. Bạn có thể mua từ các Đại lý bán vé máy bay, lúc đó đại lý họ xuất HĐ GTGT luôn cho mình đó. (kể cả trường hợp chỉ mua 1 vé luôn).
Chúc bạn giải quyết được vấn đề nhé! :1luvu:

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Không có quy định nào nói rảnh mới viết phiếu thu đâu bạn à. Vấn đề là bạn có yêu cầu hay không thôi, nếu bạn yêu cầu mà họ không xuất là họ làm sai quy định. chẳng lẽ bạn chịu thua à

H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Theo mình nghĩ thì mình chỉ có thể được khấu trừ thuế đối với những vé máy bay nào mà chính người trong công ty đi thui. Còn các trường hợp khác thì ko được đâu. Kê vào lôi thôi to đó.

A

accbmf

Guest
29/9/07
1
0
1
39
Vĩnh phúc

Theo mình thì phải có quyết định chứ. Như cty mình khi giám đốc đi công tác nước ngoài thì có quyết định của HĐTV.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Không có quy định nào nói rảnh mới viết phiếu thu đâu bạn à. Vấn đề là bạn có yêu cầu hay không thôi, nếu bạn yêu cầu mà họ không xuất là họ làm sai quy định. chẳng lẽ bạn chịu thua à

Bạn ui, đúng là vậy, nhưng bạn thử xách 1 cùi vé ra ngoài sân bay nhờ họ viết hóa đơn thử xem sao?? :dance2::dance2: Còn phiếu thu thì dĩ nhiên nó sẽ xuất cho mình rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA