Thuế suất thuế GTGT khi bán nguyên liệu thủy sản bị hỏng

• Thread starter Đoàn Minh Trung
  • Ngày gửi
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
DN chuyên chế biến thủy hải sản, có mua Nguyên liệu đầu vào trực tiếp từ người nuôi & đánh bắt, để tồn kho lâu ngày bị hư hỏng nay đem bán tận thu.

Hỏi: khi xuất bán số nguyên liệu bị hỏng trên có phải lập HĐ GTGT hay ko, nếu phải xuất HĐGTGT thì thuế suất là bao nhiêu ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
47
Huế -HCM
Thuế hàng thuy san la 5% chu?

Sửa lần cuối:
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Đương nhiên khi bán hàng thì phải có Hđ GTGT chứ. còn thuế suất thì theo luật thuế GTGT rồi, vì nó là sản phẩm chưa qua sơ chế nên VAT = 0%

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
DN chuyên chế biến thủy hải sản, có mua Nguyên liệu đầu vào trực tiếp từ người nuôi & đánh bắt, để tồn kho lâu ngày bị hư hỏng nay đem bán tận thu.

Hỏi: khi xuất bán số nguyên liệu bị hỏng trên có phải lập HĐ GTGT hay ko, nếu phải xuất HĐGTGT thì thuế suất là bao nhiêu ?

Bác xuất hóa đơn bình thường nhưng dòng thuế suất gạch bỏ vì nó thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Bác xuất hóa đơn bình thường nhưng dòng thuế suất gạch bỏ vì nó thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Tớ đang lấn cấn ở chỗ này:

THÔNG TƯ Số: 32/2007/TT-BTC

4. Việc áp dụng thuế suất thuế GTGT đối với một số trường hợp cụ thể như sau:
4.3- Phế liệu, phế phẩm được thu hồi để tái chế, sử dụng lại khi bán ra áp dụng mức thuế suất thuế GTGT theo thuế suất của mặt hàng đó.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Tớ đang lấn cấn ở chỗ này:

THÔNG TƯ Số: 32/2007/TT-BTC

4. Việc áp dụng thuế suất thuế GTGT đối với một số trường hợp cụ thể như sau:
4.3- Phế liệu, phế phẩm được thu hồi để tái chế, sử dụng lại khi bán ra áp dụng mức thuế suất thuế GTGT theo thuế suất của mặt hàng đó.

Vậy theo anh nghĩ mặt hàng thủy sản tươi sống của anh chịu thuế suất bi nhiêu đây?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Vậy theo anh nghĩ mặt hàng thủy sản tươi sống của anh chịu thuế suất bi nhiêu đây?

2. Mức thuế suất 5% đối với hàng hoá, dịch vụ:
2.11- Thực phẩm tươi sống, lương thực; lâm sản (trừ gỗ, măng) chưa qua chế biến ở khâu kinh doanh thương mại.
Lương thực bao gồm thóc, gạo, ngô, khoai, sắn, lúa mỳ; bột gạo, ngô, khoai, sắn, mỳ.
Thực phẩm tươi sống là các loại thực phẩm chưa qua chế biến, chỉ sơ chế dưới dạng làm sạch, bóc vỏ, cắt lát, đông lạnh, phơi khô mà qua sơ chế vẫn còn là thực phẩm tươi sống như thịt gia súc, gia cầm, tôm, cua, cá, và các sản phẩm thuỷ, hải sản khác.Lâm sản chưa qua chế biến là các loại lâm sản khai thác từ rừng tự nhiên thuộc nhóm: song, mây, tre, nứa, nấm, mộc nhĩ; rễ, lá, hoa, cây làm thuốc, nhựa cây và các loại lâm sản khác.

Tớ nghĩ dù DN mua NG.liệu thô, về chưa sơ chế chĩ đông lạnh giờ bị hỏng đem bán tận thu. Nhưng vẫn sợ bị truy vào dòng bôi đậm ở trên.

Có đơn vị nào có trường hợp tương tự chưa. Trả lời tớ lần nửa nhá cho chắc, để tớ viết hóa đơn đây.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Tớ mới bốc máy cho chị CB thuế CQ, chị ấy nói phải ghi thuế 5% Tiger ui, sao đây...?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Thì bác xuất HĐ thuế 5% thui chứ Cơ quan thuế hướng dẫn vậy rùi mà.

Thế thì nói làm gì, Sếp nói : ĐV mua Ng.liệu ko có thuế giờ y cũ bán tận thu lại đóng thuế, lỗ đơn lỗ kép. Già rùi còn bị chửi ngu sao, vậy mới phải hỏi các bạn cho ra lẽ.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thế thì nói làm gì, Sếp nói : ĐV mua Ng.liệu ko có thuế giờ y cũ bán tận thu lại đóng thuế, lỗ đơn lỗ kép. Già rùi còn bị chửi ngu sao, vậy mới phải hỏi các bạn cho ra lẽ.

Sorry bác Trung, ở bài dưới em đã nói sai. Chính xác thuế suất phải là 5%. Bác có thể tham khảo thêm CV dưới đây. Đàng nào cũng lỗ rùi, thui thì ráng nhé bác:dance2:

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Sorry bác Trung, ở bài dưới em đã nói sai. Chính xác thuế suất phải là 5%. Bác có thể tham khảo thêm CV dưới đây. Đàng nào cũng lỗ rùi, thui thì ráng nhé bác:dance2:

Cám ơn các bạn. Cũng đành đem cái CV này trình cho sếp vậy, kiểu này tớ chít toi lun !!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cám ơn các bạn. Cũng đành đem cái CV này trình cho sếp vậy, kiểu này tớ chít toi lun !!!
Hi hi bác Trung ơi!!!!!!!! Kế toán là thế mà, cái sếp tiếc cũng là đúng, nhưng muốn bán ra cho khách hàng để thu hồi vốn thì cũng phải lập HĐ và chịu thuế GTGT. Em cũng bị dính nhiều trường hợp như của bác khi em làm bên hàng thủ công mỹ nghệ XK, HĐ thu mua của ND không có thuế GTGT, vậy mà để lâu ngày bán thanh lý nó đi phải mất thuế GTGT 5%, sếp nói có cách nào không phải xuất HĐ GTGT không? em nói còn 1 cách là đem bán lẻ không kê gì hết rồi làm cái biên bản xác định tổn thất do thiên tai hỏa hoạn, nếu không ai phát hiện thì sếp cứ cười, còn nếu phát hiện ra thì sếp chịu nộp phạt, còn em không chịu trách nhiệm, sếp suy nghĩ một hồi rồi " Ok! xuất HĐ bán".

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng

Bác tham khảo công văn này củaTCT nhé

Đính kèm

• 3956 ve khau tru thue doi voi phe lieu, phe pham thu hoi.rar
    5.5 KB · Lượt xem: 18

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA