Hạch toán ở shop vải

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Chào các anh chị và các bạn.
Giúp em vấn đề này với:
Em đang làm kế toán cho một khách sạn. Trước đây khách sạn chỉ có hạch toán bên lĩnh vực lưu trú. Nhưng đến hôm nay DN đã thay đổi lại giấy phép đăng ký kinh doanh, bổ sung thêm ngành nghề là kinh doanh vải vóc, hàng quần áo may sẵn. Em đang lúng túng trong việc hạch toán ngành nghề mới này. Cụ thể là hạch toán hàng vải nhập kho ra sao? Xuất vải may áo quần và tiền công thợ may tính như thế nào? Xuất bán thành phẩm thì hạch toán ra sao? Và vấn đề doanh thu cả 2 lĩnh vực này em hạch toán chung trong hệ thống sổ sách của khách sạn phải không?
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Em chờ lâu rồi sao không thấy anh chị nào giúp đỡ em với. Em đang lo hạch toán như thế nào bởi vì cũng gần hết năm 2007 rồi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các anh chị và các bạn.
Giúp em vấn đề này với:
Em đang làm kế toán cho một khách sạn. Trước đây khách sạn chỉ có hạch toán bên lĩnh vực lưu trú. Nhưng đến hôm nay DN đã thay đổi lại giấy phép đăng ký kinh doanh, bổ sung thêm ngành nghề là kinh doanh vải vóc, hàng quần áo may sẵn. Em đang lúng túng trong việc hạch toán ngành nghề mới này. Cụ thể là hạch toán hàng vải nhập kho ra sao? Xuất vải may áo quần và tiền công thợ may tính như thế nào? Xuất bán thành phẩm thì hạch toán ra sao? Và vấn đề doanh thu cả 2 lĩnh vực này em hạch toán chung trong hệ thống sổ sách của khách sạn phải không?
Em xin cảm ơn.
Trường hợp của bạn đừng rối lên thế. Trước bạn làm KD dịch vụ khách sạn, giờ thêm SX cũng bình thường mà:
- Nếu bên bạn chỉ đơn thuần là KD mặt hàng bán quần áo thì không có gì phức tạp hêt
Mua quần áo về DK
Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Khi bán quần áo
Nợ TK 632
Có TK 156

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 333
(trường hợp bạn bán lẻ thì lập bảng kê HHBL sau đó xuất HD theo BKHHBL đó)
- Nếu bạn đăng ký thêm cả phần SX hàng hóa đó luôn thì DK như sau:
Khi mua NVL về:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Khi xuất nguyên vật liệu để SX
Nợ TK 154
Có TK 152
Phát sinh chi phí tiền công
Nợ TK TK 154
Có TK 334
Thanh toán tiền công
Nợ TK 334
Có TK 111,112
khi SP hoàn thành nhập kho:
Nợ TK 155
Có TK 154
phát sinh các CP liên quan tới quản lý, KD tập hợp vào TK 641,642
Nợ TK 641,642
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Khi xuất bán
Nợ TK 632
Có TK 155

Nợ TK 111,112,131
Có TK 511
Có TK 333

.....
Nói chung nó rất nhiều em ah anh mà ngồi viết chắc cũng mất vài tiếng mới hêt. Nếu DN thực hiện theo QD 48 thì CP NVL, nhân công , SX chung tập hợp nó vào TK 154, nếu thực hiên theo QD 15 thì CP NVL, NC, SXC tập hợp vào TK 622,623,627.
Việc hạch toán ngành nghề KD KS và SX TM em có thể theo dõi chi tiết cho từng hoạt động, nhưng vẫn nằm trong 1 hệ thống sổ sách kế toán của Cty.
Thân!

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Em cảm ơn anh đã giúp đỡ em, nhưng em còn thắc mắc một vấn đề nữa đo là làm theo cách của anh thì em có tính giá thành sản phẩm hoàn thành hay không. Và khi xuất hóa đơn bán hàng thì em xuất theo giá của mặt hàng gồm tiền vải + chi phí trả công thợ may phải không anh. Em chưa rõ vấn đề này.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cảm ơn anh đã giúp đỡ em, nhưng em còn thắc mắc một vấn đề nữa đo là làm theo cách của anh thì em có tính giá thành sản phẩm hoàn thành hay không. Và khi xuất hóa đơn bán hàng thì em xuất theo giá của mặt hàng gồm tiền vải + chi phí trả công thợ may phải không anh. Em chưa rõ vấn đề này.
Có chứ em, khi SP hoàn thành thì em phải tính giá thành cho từng thành phẩm bằng cách tập hợp tất cả các chi phí nhân công, NVL, SXC, phân bổ chi phí quản lý, KD, khấu hao TSCĐ, công cụ dụng cụ phân bổ,... để tính Z cho TP, nó là giá vốn khi em xuất bán và là cơ sở để tính mức lợi nhuận cho em sau khi bán được doanh thu trừ các khoản chi phí,thuế ,..
Chúc em thành công nhé. Bình tĩnh là chiến thắng mà.
Thân!

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Nhờ sự hướng dẫn của anh như vậy cho nên em bình tĩnh rồi. Cảm ơn anh nhiều. Chào anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA