Hơn 1 năm ko kê đầu vào thì sổ sách?

• Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
anh chị ơi công ty em thành lập được hơn 1 năm rồi nhưng mới mua hóa đơn tháng 10 này hơn 1 năm nay công ty ko có hợp đồng nào, các khoản CF về điện, điện thoại..... có thuế và vẫn phải chi nhưng hơn 1 năm nay chị Kế toán trước làm chị ấy ko kê vào bảng kê và không cho vào phần được khấu trừ trong tờ khai thuế em mới vào nên biết giờ em phải làm sao với số thuế khấu trừ đó ( em đã làm 1 bảng kế số thuế được khấu trừ trong 3 tháng từ tháng 6 - 8 để kê vào phần số thuế được khấu trừ đầu kỳ ở kỳ thuế tháng 9) còn các tháng trước em có kê ra 1 bảng kê nhưng là ko chịu thuế em lam như thế có đúng ko?) Vậy sổ sách tờ 6/2006 đến 5/2006 là hàng hóa em kê là ko chịu thuế vậy khi em làm sổ thì em bỏ đi số thuế đó ah. Nếu em bỏ đi thì lại ko phản ánh được số tiền mà công ty bỏ ra đẻ chi trả.Em rất mâu thuẫn mong anh chị giúp em nhé

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Với những hóa đơn quá thời hạn kê khai khấu trừ thuế thì tổng giá trị của hoá đơn đó được tính vào giá vốn (chi phí mua hàng hóa dịch vụ). Ví dụ bạn có 1 hóa đơn mua văn phòng phẩm.
Thông thường nếu bạn kê khai hóa đơn này đúng thời hạn bạn định khoản như sau:
Nợ 642: 5000000
Nợ 133: 500000
Có 111: 5500000
Bây giờ hóa đơn đó quá hạn kê khai:
Nợ 642: 5500000
Có 111: 5500000
Nhưng nếu cty bạn hoạt động từ 2006 thì cuối năm phải có báo cáo tài chính chứ. Còn nếu cty chính thức hoạt động từ tháng 9/07 thì bạn bắt đầu kê khai báo cáo thuế GTGT như bthường. Hóa đơn nào được khấu trừ thì bạn kê khai bình thường còn quá thời hạn thì bạn làm như trên nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA