Công nợ liên quan đến kết quả kinh doanh không?

• Thread starter hồngtrường
  • Ngày gửi
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thuế GTGT được khấu trừ, phải nộp là một khoản công nợ (phải trả hoặc phải thu của Nhà Nước) nó ko liên quan gì đến kết quả kinh doanh cả.
Cũng như 131, 331 thì cuối kỳ số dư vẫn còn đó, ko liên quan gì tới KQKD.
:freddy: Mình nói đúng ko ta?!

Cũng không biết có đúng hay không hehehehehhe

Nhưng đã xác định nó là khoản công nợ thì tại sao công nợ lại không liên quan đến KQKD nhỉ ??? :freddy:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM

Nhưng đã xác định nó là khoản công nợ thì tại sao công nợ lại không liên quan đến KQKD nhỉ ??? :freddy:

Liên quan thế nào bác?! Tài sản mà e còn ko cho nó liên quan ấy chứ công nợ dám liên quan đến KQKD ạ?!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Liên quan thế nào bác?! Tài sản mà e còn ko cho nó liên quan ấy chứ công nợ dám liên quan đến KQKD ạ?!

Ơ thế vốn có 1 tiền mà nợ khách hàng đến vài chục tiền thì vẫn không liên quan đến KQKD à ??? Hay nhỉ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kết quả kinh doanh chỉ liên quan đến doanh thu và chi phí thôi bạn hồngtrường ơi, chứ liên quan gì đến tài sản và công nợ ở đây. Bạn nhìn lại mẫu "Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh" mà xem.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ơ thế vốn có 1 tiền mà nợ khách hàng đến vài chục tiền thì vẫn không liên quan đến KQKD à ??? Hay nhỉ
hongtruong xem xác định kết quả kinh doanh thì tính như thế nào?công thức tính đâu???chán!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Kết quả kinh doanh chỉ liên quan đến doanh thu và chi phí thôi bạn hồngtrường ơi, chứ liên quan gì đến tài sản và công nợ ở đây. Bạn nhìn lại mẫu "Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh" mà xem
À ra thế, cám ơn Anh Tú nhiều.
Thế mà từ trước đến nay cứ nghĩ hoạt động kinh doanh là phải vừa liên quan đến doanh thu vừa liên quan đến công nợ cơ. hihihiih

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác này, sử dụng từ ngữ với em thì phải cẩn thận nhá! Em lại bắt giò tiếp đây này:
Thế mà từ trước đến nay cứ nghĩ hoạt động kinh doanh là phải vừa liên quan đến doanh thu vừa liên quan đến công nợ cơ. hihihiih
"Hoạt động kinh doanh" khác với "Kết quả hoạt động kinh doanh". Đối với hoạt động kinh doanh thì bác phải quan tâm nhiều đến công nợ ấy chứ, như vậy là có liên quan chứ không phải là không liên quan.

Mà stop thôi nhá nếu bác hiểu ý em nói.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
"Hoạt động kinh doanh" khác với "Kết quả hoạt động kinh doanh". Đối với hoạt động kinh doanh thì bác phải quan tâm nhiều đến công nợ ấy chứ, như vậy là có liên quan chứ không phải là không liên quan.
Mà stop thôi nhá nếu bác hiểu ý em nói.

Xem ra chỉ mỗi câu này là đúng ý mình nhất hihihihi
Cám ơn Anh Tú nhiều. Stop :freddy:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
công nợ đối với việc xác định Thuế TNDN quý 3

Em có 2 vấn đề cần thâm khảo ý kiến mọi người:
1. Đối với Nợ phải trả (liên quan Hđ sxhd, có đầy đủ chứng từ) thì ta tính vào chi phí phát sinh trong quý. Vậy đến lúc trả nợ, tiền ta trả nợ lại tính vào chi phí lúc trả nợ nữa thì làm sao?
2. Đối với nợ phải thu :TH đã ký hợp đồng kinh tế, hoàn thành theo từng giai đoạn(cung cấp dịch vụ) nhưng chưa thanh lý, thì số tiền thu được (tạm ứng) có tính vào doanh thu phát sinh trong quý.
Khi phát sinh ký hợp đồng(cung cấp dịch vụ) N131/C5113,3331
Khi thu tạm ứng của khách hành từng đợt: N111/C131.

V

vanquan772003

Guest
5/5/06
43
0
0
HCM
www.trungnam.com.vn
Công nợ có liên quan đến KQKD?

Que: Công nợ có liên quan đến kết quả kinh doanh không?

Về nguyên tắc ghi nhận doanh thu và chi phí=> Kết quả kinh doanh. Việc bạn bán hàng bằng tiền mặt hay bán Nợ có khác nhau.
Trường hợp bạn đi vay để kinh doanh:
1. Khi bán nợ chí phí vốn sẽ cao hơn là bán tiền mặt ( bỏ qua yếu tố chiết khấu hay thay đổi giá bán).
2. Ảnh hưởng đến lãi lỗ trong tương lai, nếu khoản công nợ này phải hạch toán chi phí dự phòng phải thu khó đòi.
3. Nếu chi phí bạn chiết khấu cho khách hàng thanh toán sớm = chi phí vốn ( lãi vay) thì số học không thay đổi,, nhưng thể hiện được việc quay vòng vốn nhanh hơn.
Trường hợp vốn kinh doanh của Cty do chính các cổ đông/ thành viên góp vào thì họ sẽ bị ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh ở vòng quay vốn và doanh thu hoạt động tài chính ( nếu thu tiền về nộp vào Ngân hàng)
vấn đề này phải nói 1 ngày chưa hết đâu bạn, nhưng hi vọng bạn đã hình dung ra.:bigok:

Mời các bạn tham quan WEB nhé:

www.trungnam.com.vn

Tên WEB của Cty Cổ phần Thủy điện Trung Nam
Lĩnh vực: Thủy điện, du lịch, nuôi trồng thủy sản, xây dựng

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
1. Đối với Nợ phải trả (liên quan Hđ sxhd, có đầy đủ chứng từ) thì ta tính vào chi phí phát sinh trong quý. Vậy đến lúc trả nợ, tiền ta trả nợ lại tính vào chi phí lúc trả nợ nữa thì làm sao?
2. Đối với nợ phải thu :TH đã ký hợp đồng kinh tế, hoàn thành theo từng giai đoạn(cung cấp dịch vụ) nhưng chưa thanh lý, thì số tiền thu được (tạm ứng) có tính vào doanh thu phát sinh trong quý.
Ai rõ vấn đề này cho mình tham khảo ý kiến với nào????

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Ai rõ vấn đề này cho mình tham khảo ý kiến với nào????

Mình vẫn chưa rõ câu hỏi của bạn HĐ sxhd?? Khoản nợ phải trả tính vào chi cp: Nợ 642, 641.../ có tk 331
Khi trả tiền N 331/ C 111.
Số tiền tạm ứng của khách hàng không được tính vào doanh thu trong quý. Chỉ khi nào công ty bạn suất HĐ thì mới ghi nhận doanh thu thôi.
Khi lý kết hợp đồng kt bạn cũng ko được ghi nhân doanh thu.
thế này nhé:
+ Khi ký kết hợp đồng : ko định khoản
+ Khi khách hàng ứng trước : N111/C131
+ Khi nghiệm thu hợp đồng, xuất hóa đơn thì : N131/C5113,3331
+ Khi khách hàng thanh toán nốt số tiền con lại: N111/C131:

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Có hai phương pháp kế toán cơ bản:

1/ Phương pháp kế toán dồn tích.
2/ Phương pháp kế toán theo dòng tiền.

Như vậy công nợ sẽ ảnh hưởng đến kqkd nếu cty đó áp dụng theo PP kế toán theo dòng tiền. Nhưng với PP kế toán dồn tích thì công nợ không tham gia phản ánh kqkd của doanh nghiệp đó.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Như vậy công nợ sẽ ảnh hưởng đến kqkd nếu cty đó áp dụng theo PP kế toán theo dòng tiền. Nhưng với PP kế toán dồn tích thì công nợ không tham gia phản ánh kqkd của doanh nghiệp đó.

Đúng vậy. Lâu lắm rồi mới có người đồng quan điểm đến thế.
Theo tớ được biết thì kế toán theo dòng tiền sẽ phản ánh doanh thu ngay khi thu nhập thực tế phát sinh. Vì vậy cuối niên độ sẽ đánh giá lại các khoản công nợ và chi phí để điều chỉnh cho hợp lí.
Nhưng kế toán kế toán dồn tích thì lại khác, ghi nhận doanh thu ngay khi phát hành hóa đơn bất kể có thu được tiền hay không.
Xem ra thì bây giờ tớ đã hiểu tại sao có một số trường hợp nhận định công nợ không hề liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Cám ơn khúckhich nhiều nha

Sửa lần cuối:
L

love10584

Guest
24/11/06
3
0
1
39
Hà Tây
Mình cũng rất đồng ý với ý kiến của bạn khuckhich.

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM

E nhớ bài này e lăn tăn ở bên box thuế mừh, sao lại nhảy sang công nợ nhỉ?! Làm e cứ băn khoăn ko bít làm sao mình bị xóa bài bên đó.

Ok bác, về lý thuyết là như vậy. Nhưng với chế độ Kế toán Việt Nam thì e có thể nói bác đang ngụy biện đấy :freddy:

Lão spam nói:

Xem ra thì bây giờ tớ đã hiểu tại sao có một số trường hợp nhận định công nợ không hề liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Cám ơn khúckhich nhiều nha
Đọc bài này thì bít lão spam ko phải là dân kế toán.
:freddy:
:alcon::alcon::alcon:

vanquan772003 nói:
vấn đề này phải nói 1 ngày chưa hết đâu bạn, nhưng hi vọng bạn đã hình dung ra.

@vanquan772003:
NAA 07 nói:

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri

KQKD: chỉ thể hiện trên 4 loại TK là: loại DT 5 và 7 còn lại là loại CP 6 và 8. còn các loại TK 1.2.3.4 dùng để lên bảng cân đối TS và NV:dance2:

C

chuotyeu

Guest
6/11/07
6
0
0
Tp.HCM HCM
Bạn ơi,
1. Khi trả nợ thì không tính vào chi phí nữa chỉ là khoản trả nợ cho người bán, lúc đó mình hạch toán như vầy nè
N 331
C 112/111
2. Đối với doanh thu cho nhiều kỳ thì phải hạch toán vào tài khoản 3387 doanh thu nhận trước, sau đó mới kết chuyển doanh thu từng kỳ vào TK 511
N 131
C 3387

N 3387
C 511
C 33311

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA