Kế toán công ty chuyên tư vấn thiết kế công trình

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Tư vấn và thiết kế kiến trúc công trình

Chào các bạn!
Mình làm ở công ty chuyên về tư vấn và thiết kế các công trình xây dựng (nhà). Mình thấy chỉ có chi phí nhân công và các chi phí khác như photo, chi phí mua sắm trang thiết bị văn phòng (máy vi tính, bàn ghế, ...). Sau vài tháng thành lập thì mình thấy có 3 hóa đơn đầu ra xuất cho 3 đơn vị khác nhau vào cùng một tháng.
Mình có hướng tính giá nhân công theo thời gian thực hiện hợp đồng và phân bổ chi phí chung theo doanh thu. Mình không được yên tâm lắm. Cụ thể:
Ví dụ: Nhân công có 10 người cùng làm tại văn phong và lập bảng tính lương hàng tháng theo hợp đồng trên bảng thanh toán lương.
Hợp đồng thì phát sinh ở những thời điểm khác nhau, có tháng thì không có cái HD nào, tháng thì 2 cái.
Hóa đơn thì khi xong xuất một thể cho khách hàng.
Mình không biết phải tách chi phí như thế nào để tính giá vốn của từng hợp đông tư vấn thiết kế đó.
Mình định hạch toán N622, N627/ Có 111,331, 334,... sau đó đưa về TK154 và sang giá vốn.
Bạn có kinh nghiệm mong hãy chỉ hướng cho mình với.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Uhm, mình cũng muốn tìm hiểu thêm về lĩnh vực này lắm, tiếc là ko có kinh nghiệm gì để giúp bạn, nhưng mình sẽ ghé vào đây nhiều để cập nhật thông tin mà mọi người trao đổi với bạn.
Thân!

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Chào các bạn!
Mình làm ở công ty chuyên về tư vấn và thiết kế các công trình xây dựng (nhà). Mình thấy chỉ có chi phí nhân công và các chi phí khác như photo, chi phí mua sắm trang thiết bị văn phòng (máy vi tính, bàn ghế, ...). Sau vài tháng thành lập thì mình thấy có 3 hóa đơn đầu ra xuất cho 3 đơn vị khác nhau vào cùng một tháng.
Mình có hướng tính giá nhân công theo thời gian thực hiện hợp đồng và phân bổ chi phí chung theo doanh thu. Mình không được yên tâm lắm. Cụ thể:
Ví dụ: Nhân công có 10 người cùng làm tại văn phong và lập bảng tính lương hàng tháng theo hợp đồng trên bảng thanh toán lương.
Hợp đồng thì phát sinh ở những thời điểm khác nhau, có tháng thì không có cái HD nào, tháng thì 2 cái.
Mình không biết phải tách chi phí như thế nào để tính giá vốn của từng hợp đông tư vấn thiết kế đó.
Mình định hạch toán N622, N627/ Có 111,331, 334,... sau đó đưa về TK154 và sang giá vốn.
Bạn cứ phân bổ các chi phí theo phát sinh hàng tháng,hàng quý.
Nếu tháng, quý đó nhìêu hợp đồng hay doanh thu tăng thì lợi nhuận tăng và ngược lại.
Thân.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Bạn cứ phân bổ các chi phí theo phát sinh hàng tháng,hàng quý.
Nếu tháng, quý đó nhìêu hợp đồng hay doanh thu tăng thì lợi nhuận tăng và ngược lại.
Thân.
Không cụ thể , bạn có thể nói rõ hơn được ko?Nếu đầu năm bạn theo công trình tư vấn A ( phát sinh các cp da :pho to , công tác , tiếp khách , lương qlý , đt . . .) mà chưa rõ doanh thu , bạn phân bổ ra sao , vì thời gian thực hiện hợp đồng tư vấn thuộc thể loại khó cụ thể nhất . mong chỉ giáo

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Tại hạ thấy Cẩm Thúy nói đúng. Cứ tập hợp toàn bộ các chi phí phát sinh trong tháng và làm bình thường, nếu tháng nào có DT nhiều thì lãi nhiều. Tóm lại là cứ lấy tổng DT-tổng CP= LN vậy thôi. Có điều nếu Cty muốn tách từng hợp đồng để theo dõi (nội bộ) thì theo tại hạ phải nắm được thời gian ký kết hợp đồng từ ngày nào đến ngày nào là kết thúc, như vậy thì mới có thể tách từng hợp đồng ra được chứ? Túm lại là cứ bám vào hợp đồng mà làm, nhân công, cp..... cho HĐ đó là ?. Và cơ quan Thuế chỉ biết trong tháng,( quý, năm) đó Cty nộp thuế GTGT là bao nhiêu, (có tổng Cp, tổng DT là bao nhiêu và nộp 28% của bao nhiêu là bao nhiêu thôi). Good luck.

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Chào các bạn!

Công ty bé như thế thì chỉ áp dụng QĐ 48 thui nha. Không áp dụng 627, 622 đâu. Bạn nên đưa thẳng vào 154 khi phát sinh chi phí nếu muốn tính giá vốn.

Công ty mình không tính giá vốn nên mình đưa hết sang 642 thui cho đơn giản. Vì mình chỉ làm kế toán thuế thui, còn kế toán nội bộ có người khác làm rùi nên ko nhất thiết tính giá vốn.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty bé như thế thì chỉ áp dụng QĐ 48 thui nha. Không áp dụng 627, 622 đâu. Bạn nên đưa thẳng vào 154 khi phát sinh chi phí nếu muốn tính giá vốn.

Công ty mình không tính giá vốn nên mình đưa hết sang 642 thui cho đơn giản. Vì mình chỉ làm kế toán thuế thui, còn kế toán nội bộ có người khác làm rùi nên ko nhất thiết tính giá vốn.
Mình tưởng kế toán thuế cũng phải tính giá vốn chứ?

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Mình cũng nghĩ nên hạch toán theo thời điểm phát sinh; hàng tháng dù không có hóa đơn xuất ra thì bạn vẫn phải trả lương cho ng lao động mà ( ít nhất là những người làm cố định ) rồi tiền thuê VP; điện, điện thoại, khấu hao máy móc ... đó là những chi phí hợp lý mà ... khi nào xuất hóa đơn thì ghi nhận doanh thu thôi.
Không hiểu như thế có được ko?

T

teokt

Guest
26/11/07
4
0
0
Tp HCM
Theo mình, bản thân công ty chuyên thiết kế chi phí rất ít. Chỉ có 642 là phát sinh thường xuyên. Vì thế bạn cần phải theo dõi các hợp đồng thiét kế phát sinh theo thời điểm. Hơn nữa bạn phải hỏi lại Ban giám đốc xem họ xuất hóa đơn theo HĐ nào? (Vì không hẳn HĐ nào cũng xuất HĐơn). Rồi mình sẽ có cách tập hợp chi phí (hợp lý)thôi bạn ạ! Hi...hi...đơn giản thui...
Chúc vui vẻ!

T

tienkd3

Guest
20/8/07
37
0
0
41
phú nhuận

BẠN CÓ QĐ 48 KHÔNG GỦI CHO MÌNH XIN 1 BẢN NHE
EMAIL của mình :tienkd3@yahoo.com.vn

1

1airlee

Guest
9/12/07
9
0
1
55
tphcm
Xin Chỉ giáo

Chào Các Anh Chị trong diển đàn.
Tôi làm từng kế toán dịch vụ nay phải chuyển sang làm kế toán cho công ty Tư vấn khảo sát thiết kế xây dựng nên ngáo quá. Mong các Anh, Chị hướng dẩn sơ qua quy trình về tư vấn, khảo sát trong xây dựng được không ạ?. Cụ thể là kế toán phải ghi nhận doanh thu ra sao? Còn chi phí thì ghi nhận thực tế nhưng phân bổ (chi phí chung 627) cho các dự án, công trình như thề nào ? Thường thì theo tiêu thức nào ? Đánh giá CPSX dở dang...
Xin cảm ơn trước. Các Anh, Chị có thể trả lời trực tiếp hoặc gửi mail : airleerbg@yahoo.com.

T

tuyetvuong90

Guest
27/3/13
1
0
0
34
Gia Lai
Ðề: Kế toán công ty chuyên tư vấn thiết kế công trình

em cung la mot ke toan moi vao nghe lam trong cong ty tu van xay dung chuyen ben thiet ke khoa sat, Có anh chi nao co kinh nghiem chi cho em vai chieu voi, hic.
Ai co tài lieu gi lien quan toi linh vuc nay thi cho em xin luon. Mail cua em la phanthibichphuong.gl@gmail.com.
Em xin cam on nhieu

D

domanhcuongtq

Sơ cấp
12/11/09
9
0
1
37
tuyen quang
Ðề: Kế toán công ty chuyên tư vấn thiết kế công trình

Theo mình nghĩ hàng tháng cho tạm ứng lương đến khi kết thúc hợp đồng thanh toán lương. Tư vấn thiết kế lấy đâu rnhieeuyf chi phí nhân công chỉ có lương kỹ thuật thôi chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA