Hóa đơn ghi nhầm tên công ty

• Thread starter hanhlt415
  • Ngày gửi
H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mọi người ơi cho mình hỏi chút.Do sơ xuất nên HĐ GTGT đáng nhẽ xuất cho công ty A nhưng mình lại viết nhầm cho công ty B.Mình đã làm biên bản hủy HĐ nhưng bên công ty B hơi khó tính, họ bắt làm công văn giải trình về việc này.
Mình chưa có kinh nghiệm lắm nên mọi người có thể chỉ giúp mình được không và có thể thì cho mình mẫu chuẩn của BB hủy HĐ trong trường hợp này..
Tks nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Mọi người ơi cho mình hỏi chút.Do sơ xuất nên HĐ GTGT đáng nhẽ xuất cho công ty A nhưng mình lại viết nhầm cho công ty B.Mình đã làm biên bản hủy HĐ nhưng bên công ty B hơi khó tính, họ bắt làm công văn giải trình về việc này.
Mình chưa có kinh nghiệm lắm nên mọi người có thể chỉ giúp mình được không và có thể thì cho mình mẫu chuẩn của BB hủy HĐ trong trường hợp này..
Tks nhìu.
Vậy bạn yêu cầu luôn họ cho mẫu CV giải trình...Bình thường chỉ cần làm BB huỷ hoá đơn là được : Hoá đơn cókýhiệu, ngày...tháng...số..seri...được thay thế bằng HĐ mới ký hiệu...ngày tháng...với lý do huỷ : Viết sai tên cty...Như thế này gọi là giải trình rồi....có đầy đủ dấu và chữ ký xác nhận của người đại diện PL 2 bên là đc.
BB huỷ hoá đơn ko có mẫu nào quy định cả, bạn tự soạn thảo sao cho hợp lý và dễ hiểu nhất thôi.Tiêc rằng mình để mẫu huỷ HĐ ở máy cty nên ko send file cho bạn đc.
thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tks nhìu.
Nếu hóa đơn mua bạn đã xé ra khỏi cuống thì bạn gạch chéo nó và làm biên bản hủy, photo 1 liên 2 đó ra kẹp chung với biên bản hủy(chú ý HĐ liên 2 đã được gạch chéo nhé), rồi nhờ họ ký đóng dấu giúp. Nếu HĐ tự in thì không sao hết, làm cái tờ báo hủy rồi đưa sếp ký kẹp vào là ok.
THân!

M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Tks nhìu.

Theo mình thì thế này:
K/g:...
Chúng tôi xin trình bày với Quý Cty 1 việc như sau:
Căn cứ HD số...., Công ty chúng tôi đã xuất hóa đơn số......ngày tháng cho Quý Cty với số tiền là....... Tuy nhiên, do sơ suất, chúng tôi đã viết nhầm tên Quý Cty trên hóa đơn là.........
Kính đề nghị Quý cty xác nhận vào bb hủy hóa đơn đính kèm công văn này. ( BB hủy thì làm theo bạn Táo đã chỉ dẫn).
Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của Quý Cty.
....
Mình nghĩ chắc kế toán bên Cty B muốn bên bạn có công văn giải trình để trình sếp ký BB hủy hóa đơn cho dễ thôi. Việc có thế nào thì cứ nói thế ấy.
Chúc may mắn!

N

nguyen linh chi

Guest
8/10/07
17
0
0
van quan - ha dong
chi can ban lay to hoa don viet sai ve ,photo 1 ban va lam 2 bien ban huy hoa don co chu i va dong dau cua 2 ben la duoc.minh cung vua lam nhu vay ma.ban kep lai lam 2 bo chung tu giao cho ho 1 ban va minh giu 1 ban.chuc ban thanh cong

D

ducbks

Guest
19/7/07
14
0
0
55
Đà Nẵng
Tks nhìu.

D

ducbks

Guest
19/7/07
14
0
0
55
Đà Nẵng
Hiện nay mình gặp một trường hợp viết nhầm tên và mã số thuế khách hàng (hóa đơn khấu trừ), sau khi phát hiện 2 đơn vị tiến hành lập biên bản điều chỉnh (nội dung tên khách hàng, địa chỉ, mã số thuế là công ty mình) kèm theo hóa đơn nhầm (không lập hóa đơn mới). Mình không biết trong trường hợp này công ty mình có được hạch toán vào chi phí và khấu trừ thuế VAT không?. Mong các bạn giúp mình với.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Vậy bạn yêu cầu luôn họ cho mẫu CV giải trình...Bình thường chỉ cần làm BB huỷ hoá đơn là được : Hoá đơn cókýhiệu, ngày...tháng...số..seri...được thay thế bằng HĐ mới ký hiệu...ngày tháng...với lý do huỷ : Viết sai tên cty...Như thế này gọi là giải trình rồi....có đầy đủ dấu và chữ ký xác nhận của người đại diện PL 2 bên là đc.
BB huỷ hoá đơn ko có mẫu nào quy định cả, bạn tự soạn thảo sao cho hợp lý và dễ hiểu nhất thôi.Tiêc rằng mình để mẫu huỷ HĐ ở máy cty nên ko send file cho bạn đc.
thân!
------
Đồng ý với Taoxanh!.
Hỏi họ làm Công văn giải trình với ai?
* Giải trình với Cty B hay là Giải trình với cq thuế?
- Nếu là cq thuế thì ko phải giải trình mà làm BB huỷ theo như taoxanh & EVA đã nói.
- và chắc cty B ko ngu gì mà bắt Cty bạn giải trình cho họ cả. học chỉ quan tâm đến HĐ tài chính và các chỉ tiêu trong đó mà thôi;
Thân!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Hiện nay mình gặp một trường hợp viết nhầm tên và mã số thuế khách hàng (hóa đơn khấu trừ), sau khi phát hiện 2 đơn vị tiến hành lập biên bản điều chỉnh (nội dung tên khách hàng, địa chỉ, mã số thuế là công ty mình) kèm theo hóa đơn nhầm (không lập hóa đơn mới). Mình không biết trong trường hợp này công ty mình có được hạch toán vào chi phí và khấu trừ thuế VAT không?. Mong các bạn giúp mình với.
----
Nếu chỉ thiếu MST thì bạn phải làm BB điều chỉnh bổ sung MST, còn viết nhầm thì chắc chắn là phải Lập BB huỷ HĐ đó và viết lại HĐ mới!

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Cái cty B gì của bạn đó phức tạp quá đáng đi ạ. Như các bạn đã nói bạn chỉ cần làm biên bản hủy có chữ ký PL đại diện của 2 bên là đủ rồi vì trong bb đã nói rõ lý do hủy rồi còn gì. Nói như cty B chắc là bên cty mình làm giải trình dài dài vì đặc thù của cty mình là phải hủy nhiều hóa đơn lắm.

Nếu cục thuế ỡ chỗ bạn dễ bạn cũng có thể làm bb điều chỉnh hóa đơn cho cty A k sao cả

Mẫu thì đơn giản thôi: cả 2 đều có thể làm giống nhau chỉ khác có tiêu đề thôi

CHXHCNVN
DLTDHP

BIÊN BẢN HUỶ/ ĐIỀU CHỈNH HÓA ĐƠN
(Bạn có thể chạy số để dễ theo dõi)

- Căn cứ Thông tư 32/2007/TT-BTC ngày 09/04/2007 của BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/ND-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế GTGT và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế GTGT.
- Căn cứ tình hình thực tế.....

Hôm nay: ngày ......chúng tôi gồm:

Bên bán hàng: tên Cty bạn
Địa chỉ:
MST:
Đại diện: chức vụ

Bên mua hàng: tên Cty mua hàng
Địa chỉ:
MST:
Đại diện: (phần này nếu k biết bạn có thể để trống họ tự điền vào) chức vụ

Hai bên cùng tiến hành hủy hoặc điều chình hóa đơn số ..... series.... ra ngày ......
lý do: ............ và hóa đơn này được thay thế bằng hóa đơn số ...... ngày ........(nếu là điều chỉnh thì k có phần này bạn nhé)

Biên bản này được lập thành 2 bản mỗi bên giữ 1 bản để làm cơ sở kê khai quyết toán thuế và là 1 phần k thể tách rời của hóa đơn số (hóa đơn hủy hoặc điều chỉnh bạn nhé)

Đại diện bên A Đai diện bên B

Hy vọng có thể giúp được bạn

M

minhanh2014

Trung cấp
10/11/16
100
17
18
Giải trình là đúng rồi còn gì.
B có lấy hàng thưc đâu mà xuất hđ.
Và hđ thay thế

M

minhanh2014

Trung cấp
10/11/16
100
17
18
Ko lấy hàng thực mà bắt người ta ký vào bb hủy hđ mà ko có cv giải trình kể cũng lạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA