Khóa cột dữ liệu trên bảng excel

• Thread starter mp21t4
  • Ngày gửi
M

mp21t4

Guest
Các bạn cho mình hỏi chút nhé:
Mình có một bảng dữ liệu, trong đó có một số cột mình đã tạo dữ liệu, còn một số cột khác để trống để mọi người nhập dữ liệu vào, vấn đề mình muốn nói ở đây là làm thế nào để mọi người không thể chỉnh sửa được các cột đã có dữ liệu tạo sẵn ở trên còn các cột còn lại thì tùy người sử dụng.
Cám ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Nguyên văn bởi ttphong2007
Cách trên là khóa vùng bạn chọn đó, không phải khóa cả sheet. Để mình hướng dẫn chi tiết hơn theo gợi ý của bạn là khóa vùng B1:B10 trong Sheet1 chẳng hạn.

B1. Vì bạn chỉ khóa vùng B1:B10 của sheet1 nên phải chọn cả sheet1 sao đó vào Format Cells và vào ngăn Protection và bỏ chọn Locked. (Vì mặc định Excel thiết lập sẵn là khóa cả sheet nên ta phải bỏ Locked)

B2. Bước này bạn chọn các ô cần khóa B1:B10 và vào như trên nhưng chọn lại Locked cho các ô này. (Tại sao các ô trong sheet mặc định là locked nhưng bạn có thể nhập liệu bình thường? Đó là do tính năng Locked chỉ có hiệu lực khi sử dụng thêm lệnh Protect Sheet).

B3. Như ý trên, các ô B1:B10 đã chọn Locked xong và để khóa thật sự bạn vào thực đơn Tools, chọn Protect Sheet và nhập vào mật mã 2 lần. (Bạn chỉ cần nhấp OK để nhập mật mã không cần chọn gì thêm).

Đây là hướng dẫn cho một vùng, còn như bạn thì chỉ cần chọn cột cần khóa là được.

M

minhtriamc

Guest
protection

Các bạn cho mình hỏi chút nhé:
Mình có một bảng dữ liệu, trong đó có một số cột mình đã tạo dữ liệu, còn một số cột khác để trống để mọi người nhập dữ liệu vào, vấn đề mình muốn nói ở đây là làm thế nào để mọi người không thể chỉnh sửa được các cột đã có dữ liệu tạo sẵn ở trên còn các cột còn lại thì tùy người sử dụng.
Cám ơn các bạn!

Mình gợi ý : vào tools / protection / Allow User to Edit Range

Giả sử phần dữ liệu của bạn là cột B:B, nên phần cho phép người dùng sử dụng là A:A, C:phần còn lại

bạn tạo 2 phần allow la A:A, và C:phần còn lại, đặt password : "test" chẳng hạn và cho người dùng biết password này

Tiếp theo bạn đặt password sheet và bạn giữ không cho biết password

OK, thử lại sẽ thấy kết quả ngay, nói chung là Allow User to Edit Range : cho phép người dùng chỉnh sửa được những vùng nào, bạn nghiên cứu kỹ thì sẽ thấy nó còn có thể cho phép người dùng Insert, hay Delete, Format... nữa đó

----------------
Minh Tri, nick : trantri1311

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA