Khấu Hao Tscđ Dư Phải Làm Sao?

• Thread starter study1003
  • Ngày gửi
S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với!
- Em vừa phát hiện ra Cty em đã khấu hao dư
ví dụ: chiếc xe dùng cho bộ phận quản lý doanh nghiệp có nguyên giá là 60T và khấu hao trong 5 năm (từ 2001-2005), mỗi năm là 12T, nhưng do chị kế toán cũ làm bây giờ em mới phát hiện đã khấu hao dư 12T rồi (tức là đến 2006 ko khấu hao nữa nhưng lại trích khấu hao).
- vậy em phải làm điều chỉnh như thế nào?vì khấu hao dư thì nó ảnh hưởng đến báo cáo tài chính 2006 rồi phải ko?(khổ nỗi BCTC 2006 lại nộp rồi).
- Đối với Báo cáo kết quả kinh doanh thì nó ảnh hưởng tới lợi nhuận sau thuế rồi. Vậy còn đối với bảng cân đối kế toán thì nó ảnh hưởng gì như: tổng tài sản, nợ phải trả hay nguồn vốn chủ sở hữu?
Mong các anh chị giúp đỡ vì đây là lần đầu tiên em gặp trường hợp này!
Thanks!:wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
ví dụ: chiếc xe dùng cho bộ phận quản lý doanh nghiệp có nguyên giá là 60T và khấu hao trong 5 năm (từ 2001-2005), mỗi năm là 12T, nhưng do chị kế toán cũ làm bây giờ em mới phát hiện đã khấu hao dư 12T rồi (tức là đến 2006 ko khấu hao nữa nhưng lại trích khấu hao).
- vậy em phải làm điều chỉnh như thế nào?vì khấu hao dư thì nó ảnh hưởng đến báo cáo tài chính 2006 rồi phải ko?(khổ nỗi BCTC 2006 lại nộp rồi).
- Đối với Báo cáo kết quả kinh doanh thì nó ảnh hưởng tới lợi nhuận sau thuế rồi. Vậy còn đối với bảng cân đối kế toán thì nó ảnh hưởng gì như: tổng tài sản, nợ phải trả hay nguồn vốn chủ sở hữu?

Bạn cứ làm lại đi. Báo cáo tài chính nộp rồi nhưng đoàn kiểm tra quyết toán thuế của chi cục thuế chưa xuống Qtoán thuế thì bạn cứ làm lại đi xong lên nói khó với họ để họ đổi cho. Đổi được mà bạn. Chúc thành công nhé.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Chắc chắn phải điều chỉnh lại rồi. Luật k cho phép khấu hao dư

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Mình cũng đã lên chi cục hỏi nộp lại báo cáo tài chính rồi,nhưng họ ko đồng ý, họ nói rằng chỉ được phép điều chỉnh báo cáo tài chính trong vòng 3 tháng thôi. Thời điểm này đã quá hạn rồi, nếu nộp bây giờ cũng được nhưng bị phạt 20triệu đồng. Họ kêu đợi xuống quyết toán rồi giải trình

Vậy giờ em phải lấy số liệu thưc tế để làm tiếp theo hay cứ theo số liệu của báo cáo tài chính 2006 làm tiếp đây,nếu tiếp tục 2006 thì lại sai càng sai nữa, khi họ xuống quyết toán chắc phạt 1đống luôn quá. huhu.Làm sao bây giờ mọi người ơi.
Ah cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa,nếu khấu hao dư như vậy thì BẢNG CÂN ĐỐI KẾ TOÁN của mình bị ảnh hưởng gì?ví dụ như: nó ảnh hưởng tới Tổng tài sản hay nợ phải trả hay nguồn vốn chủ sở hữu vậy?

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Mình cũng đã lên chi cục hỏi nộp lại báo cáo tài chính rồi,nhưng họ ko đồng ý, họ nói rằng chỉ được phép điều chỉnh báo cáo tài chính trong vòng 3 tháng thôi. Thời điểm này đã quá hạn rồi, nếu nộp bây giờ cũng được nhưng bị phạt 20triệu đồng. Họ kêu đợi xuống quyết toán rồi giải trình

Vậy giờ em phải lấy số liệu thưc tế để làm tiếp theo hay cứ theo số liệu của báo cáo tài chính 2006 làm tiếp đây,nếu tiếp tục 2006 thì lại sai càng sai nữa, khi họ xuống quyết toán chắc phạt 1đống luôn quá. huhu.Làm sao bây giờ mọi người ơi.
Ah cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa,nếu khấu hao dư như vậy thì BẢNG CÂN ĐỐI KẾ TOÁN của mình bị ảnh hưởng gì?ví dụ như: nó ảnh hưởng tới Tổng tài sản hay nợ phải trả hay nguồn vốn chủ sở hữu vậy?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Cách làm đây nè, hehe, cố mà vận dụng nhé
Thứ nhất : Công ty có nhiều tài sản không, mức khấu hao của các tài sản đó như thế nào, từ đó nghiên cứu về số năm của các tài sản khác đó, nhất là những cái mà mới mua trong năm 2006 rồi tăng, giảm số năm của các tài sản đó lên để làm sao số khấu hao bằng đúng số mình đã làm sai. cách này chỉ làm được trong trường hợp có nhiều tài sản.
Cách này thì phải làm lại một số bảng biểu lại nhưng không phải động đến Chi cục gì cả
Nếu chỉ có một tài sản thì y học pó tay.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
trong trường hợp này mình không làm bút toán điều chỉnh được sao các bác?
Đã lở làm sai rồi. Năm 2006 đã quyết toán rồi. năm 2007 làm điều chỉnh lại không được sao? Không lẻ để cho nó sai luôn?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tốt nhất là làm việc với thuế để đổi lại báo cáo, nếu không được thì điều chỉnh vào báo cáo năm nay; sai sót trong kế toán có gì là lạ cơ chứ, biêt sai mà sửa là tốt lắm rồi.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
trong trường hợp này mình không làm bút toán điều chỉnh được sao các bác?
Đã lở làm sai rồi. Năm 2006 đã quyết toán rồi. năm 2007 làm điều chỉnh lại không được sao? Không lẻ để cho nó sai luôn?

Sai thì phải sửa chứ. Năm nay làm bút toán điều chỉnh chứ. Khi quyết toán thuế của năm trước phần chi phí KH dư bị xuất toán & truy thu thuế thôi mà.

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Cách làm đây nè, hehe, cố mà vận dụng nhé
Thứ nhất : Công ty có nhiều tài sản không, mức khấu hao của các tài sản đó như thế nào, từ đó nghiên cứu về số năm của các tài sản khác đó, nhất là những cái mà mới mua trong năm 2006 rồi tăng, giảm số năm của các tài sản đó lên để làm sao số khấu hao bằng đúng số mình đã làm sai. cách này chỉ làm được trong trường hợp có nhiều tài sản.
Cách này thì phải làm lại một số bảng biểu lại nhưng không phải động đến Chi cục gì cả
Nếu chỉ có một tài sản thì y học pó tay.

Cái lão này trông vậy mà nói đúng đấy.
Đúng là Lão Sẹo!
Sổ kế toán mình cũng làm có những sai sót nhất định mà BCTC đã nộp nên phải cứu vãn bằng cách này thôi.

Bảng cân đối kế toán:

- 211 sai (số giảm trong năm bằng giá trị TS đó - tăng lên)
- 214 sai (số kháu hao dư - tăng lên)
- kết quả kinh doanh năm nay ko đúng (số chi phí KH đưa sai vào làm KQKD giảm xuống)

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội

Nếu khấu hao dư làm cho tk 214 tăng dẫn đến giảm tài sản dài hạn => giảm Tổng tài sản.
Khấu hao tăng làm tăng chi phí => Lợi nhuận giảm => giảm nguồn vốn.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Trong kế toán chúng mình có công tác kế toán cuối kỳ tức là kiểm tra lại tất cả các tài khoản và dùng bút toán điều chỉnh để thể hiện đúng vốn tài sản của doanh nghiệp.kết quả kinh doanh để nộp thuế.Nếu không có sai sót thì không có chuyện là có ba phương pháp sửa sổ .Nếu thấy sai thì sửa và sửa đúng theo nguyên tắc kế toán thì không ai phạt mình đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA