Góp vốn bằng xe ô tô

• Thread starter pham thao
  • Ngày gửi
P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Nhờ các pác giúp:
Công ty mới thành lập, một sáng lập viên góp vốn bằng ô tô (đứng tên cá nhân ông ta). Cần phải làm những thủ tục gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhờ các pác giúp:
Công ty mới thành lập, một sáng lập viên góp vốn bằng ô tô (đứng tên cá nhân ông ta). Cần phải làm những thủ tục gì?
Thứ nhất em phải họp hội đồng thành viên để đánh giá lại TSCĐ(chiếc ô tô đó),
Thứ 2:Lập biên bản góp vốn của thành viên đó = GT ô tô, kèm theo 1 bộ hồ sơ Hợp pháp của ôtô đó do thành viên góp vốn cung cấp.
Thứ 3: Làm thủ tục đăng ký lại TSCĐ đó mang tên Cty.
Thân!

H

hoangbaohoa

Guest
18/1/07
15
0
0
Hà Nội
Thứ 1:phải họp hội đồng thành viên để đánh giá lại TSCĐ(chiếc ô tô đó),
Thứ 2:Lập biên bản góp vốn của thành viên đó = GT ô tô, kèm theo 1 bộ hồ sơ Hợp pháp của ôtô đó do thành viên góp vốn cung cấp.
Cho mình hỏi: mình làm bước 1 và bước 2 thôi có được hay không? vì người góp vốn lại là giám đốc công ty luôn. (Công ty do cá nhân đó mở ra)

Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
Thân!

Cho mình hỏi, B3 là phải ra công an đăng ký lại hay như thế nào ạ. Bạn có thể nói rõ hơn được không, mình cũng đang quan tâm vấn đề này. Thanks

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Đăng ký chuyển quyền bằng tên công ty bạn thì mới được chấp nhận

N

nanglieu

Guest
21/1/08
15
0
1
57
Ha noi
Ra Công an chứ còn sao nữa. Đăng ký xe phải ghi tên Công ty mà đăng ký xe là do Công an cấp. Bảo hiểm cũng phải đứng tên Công ty luôn. Có thế cơ quan Thuế mới cho mình tính khấu hao và tính chi phí khấu hao vào chi phí hợp lý.

P

pttnkt

Guest
29/12/07
34
0
0
Việt Nam
Thân!

Vậy muốn góp vốn TSCD bằng căn nhà thì cần thủ tục như thế nào Cty 1 thành viên

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Mình cũng đã làm thủ tục góp vốn bằng xe ô tô như vậy nhưng bước 3 là mang hồ sơ lên cơ quan thuế để làm thủ tục chuyển đổi. Khi mình làm xong thủ tục chuyển đổi thì mình có hỏi cơ quan thuế là thế đã đầy đủ các thủ tục chưa.Trên thuế có trả lời mình thế là hoàn thành rồi. K thấy nói với mình phải ra CA đăng ký lại tên.Khi lên thuế các bạn nhớ chuẩn bị trước hồ sơ đầy đủ nha. Họ có đòi hỏi mình giấy chứng nhận hộp thuế trước bạ. Cũng hơi khó vì mọi người thường k giữ lại bản photo. Để có được xác nhận nộp thuế trước bạ này thì tùy thuộc xe mua từ năm nào. Nếu trước năm 2002 thì bạn lên trên thuế quận Ba Đình (nơi chuyên thu thuế trước bạ chứ k phải nơi thu tờ khai đâu nhé). Bạn làm đơn xin xác nhận là họ cho đấy. Nếu xe mua sau năm 2002 thì quay trở về thuế nơi bạn thì sẽ xin được xác nhận.

S

sonson1986

Guest
13/2/08
7
0
0
Viet Nam
Các anh chị nào có biểu mẫu :Biên bản góp vốn bằng TSCĐ

Anh chi nào có biểu mẫu : Biên bản góp vốn bằng tài sản cố định như xe tải cho mình xin với.
Trường hợp đối với công ty TNHH 01 thành viên khi góp vốn bằng xe tải thì có cần phải họp hội đồng quản trị ko vậy
địa chỉ :truongtuanson2000@gmail.com
Thanks nhiều

Sửa lần cuối:
T

trunganh

Guest
30/8/06
4
0
0
Hà Nội
Nhờ bạn truavang186 nói rõ hơn chút nữa được không. Như mình hiểu ý bạn nói là mình mang hồ sơ hợp pháp của chiếc ôtô đó và biên bản đánh giá lại TSCĐ (chiếc ôtô) của hội đồng quản trị lên cơ quan thuế. Cơ quan thuế sẽ chấp nhận cho mình tính khấu hao giá trị còn lại của chiếc ôtô và số khấu hao được cho vào chi phí hợp lý mà đăng ký xe vẫn mang tên chủ cũ. Vậy khi lên cơ quan thuế làm thu tục chuyển đổi thì mình phải nộp những khoản phí gì..?

S

sonson1986

Guest
13/2/08
7
0
0
Viet Nam
Cho mình hỏi thêm luôn truavang: Như trừơng hợp của công ty mình, xe mang tên cá nhân của giám đốc bây giờ mình muốn chuyển sang tên công ty thì mình phải làm thế nào

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Như mình đã nói.Khi mình làm thủ tục xong thì có hỏi lại cơ quan thuế thì được trả lời bây giờ chiếc xe đó đã là của cty và hoàn toàn đc trích khấu hao.Bạn sonson1986 ơi, bạn lên thúê lấy mẫu hồ sơ của thuế về khai, cùng với BB họp cổ đông, BB đánh giá lại TSCĐ, đơn xin góp vốn của chủ sở hữu, biên lai nộp thuế trước bạ,Khi lên thuế thì bạn không mất thêm khoản phí nào cả.
Trên đây là những j mình đã làm, không thấy thúê nói với mình phải lên công an nên mình cũng chưa lên. Vậy bạn nào biết chắc phải lên công an để đổi lại tên thì nói júp mình với nha.Thanks.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Góp vốn bằng tài sản phải chuyển quyền sở hữu đây là quy định của luật khi chuyển quyền này bạn không phải nộp bất cứ khoản thuế nào.

H

hainguyenlegal

Guest
15/3/08
1
0
0
42
HCMC
Chao ban trua vang 186, cac buoc gop vao tai san cua Ban lam rat la dung. Tuy nhien ban con thieu thu tuc dang ky sang ten tu ca nhan qua cong ty. Do do ban can lien he voi Cong an de sang ten qua cho cong ty de xe hoan thanh tot hon.

Regs

S

summerhq2006

Guest
26/3/08
12
0
1
Vĩnh Phúc
Cho mình hỏi thêm nếu là DNTN thì ai đánh giá TSCĐ để góp vốn vây?

M

MaiThiVan

Guest
10/7/08
4
0
0
Ha Tinh
Mình cũng đã làm thủ tục góp vốn bằng xe ô tô như vậy nhưng bước 3 là mang hồ sơ lên cơ quan thuế để làm thủ tục chuyển đổi. Khi mình làm xong thủ tục chuyển đổi thì mình có hỏi cơ quan thuế là thế đã đầy đủ các thủ tục chưa.Trên thuế có trả lời mình thế là hoàn thành rồi. K thấy nói với mình phải ra CA đăng ký lại tên.Khi lên thuế các bạn nhớ chuẩn bị trước hồ sơ đầy đủ nha. Họ có đòi hỏi mình giấy chứng nhận hộp thuế trước bạ. Cũng hơi khó vì mọi người thường k giữ lại bản photo. Để có được xác nhận nộp thuế trước bạ này thì tùy thuộc xe mua từ năm nào. Nếu trước năm 2002 thì bạn lên trên thuế quận Ba Đình (nơi chuyên thu thuế trước bạ chứ k phải nơi thu tờ khai đâu nhé). Bạn làm đơn xin xác nhận là họ cho đấy. Nếu xe mua sau năm 2002 thì quay trở về thuế nơi bạn thì sẽ xin được xác nhận.

M

MaiThiVan

Guest
10/7/08
4
0
0
Ha Tinh
Xin mau don xin gop von!

Chào bạn truavang186, mình là thành viên mới của webketoan, mình đang làm thủ tục để thành viên sáng lập góp vốn vào công ty bằng tài sản cố định là ôtô, mình đã đi qua những bước như chia sẻ của bạn, vướng mắc bây giờ của mình là ở chỗ làm cái đơn xin góp vốn của chủ sở hữu ấy và cả đơn xin xác nhận về việc nộp thuế trước bạ nứa, mình xin lại để photo hay chỉ cẩn xác nhận vào đơn thôi?, cái mẫu đó là theo mẫu quy định hay mình tự viết ra vậy bạn? mình đã hỏi nhiều người rồi mà chẳng ai có cả, bạn giúp mình với nhé, mình hỏi thêm là bạn có cần ra phường công chứng không và ra đó thì cần mang theo giấy tờ gì?
email của mình là: maivan0289@gmail.com hoặc dongloc82@yahoo.com, thanks bạn nhiều. sorry vì chủ đề này cũ rồi mà còn làm phiền quá, vì mình là thành viên mới mà.

P

phuongtuanh

Sơ cấp
17/12/08
5
0
1
Tp HCM
góp vốn bằng xe ôtô

Thứ 1:phải họp hội đồng thành viên để đánh giá lại TSCĐ(chiếc ô tô đó),
Cho mình hỏi: mình làm bước 1 và bước 2 thôi có được hay không? vì người góp vốn lại là giám đốc công ty luôn. (Công ty do cá nhân đó mở ra)

mình muốn hỏi là nếu mình ko sang ty công ty thì TS trên có được trích khấu hao TSCĐ không?mình góp vốn vào nhưng ko sang tên,và mình chỉ có chứng từ là HĐ mua bán xe thôi, ko có HĐ j(xe đã qua sử dụng)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA