Nhầm số tài khoản

• Thread starter nhaingo
  • Ngày gửi
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Hôm vừa rồi mình có xuất một hóa đơn cho Cty A. Khi viết xong rồi mình mới phát hiện là thiếu số tài khoản. Vì chưa xé hóa đơn nên mình lại kê lại giấy than va viết thêm số TK. Nhưng khổ nỗi vì thế mà mình đã ghi nhầm. Mình đã viết số TK đó lên liên tím của một hóa đơn đã xuất trước đó cho Cty B.----> Hóa đơn xuất cho cty B có liên tím khác với liên đỏ đã xuất cho khách hàng và liên xanh là có thêm số TK của cty A. Giờ mình không biết phải làm như thế nào với hóa đơn này. Vì hóa đơn xuất cho Cty B cũng lâu rồi và cả bên mình và bên cty đó đều kê khai thuế cáhc đây 3 tháng rồi?

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Tình huống này giải quyết sao? Các cao thủ ơi giúp bạn nhaingo đi!!!Mình thì pó tay!!!

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Hôm vừa rồi mình có xuất một hóa đơn cho Cty A. Khi viết xong rồi mình mới phát hiện là thiếu số tài khoản. Vì chưa xé hóa đơn nên mình lại kê lại giấy than va viết thêm số TK. Nhưng khổ nỗi vì thế mà mình đã ghi nhầm. Mình đã viết số TK đó lên liên tím của một hóa đơn đã xuất trước đó cho Cty B.----> Hóa đơn xuất cho cty B có liên tím khác với liên đỏ đã xuất cho khách hàng và liên xanh là có thêm số TK của cty A. Giờ mình không biết phải làm như thế nào với hóa đơn này. Vì hóa đơn xuất cho Cty B cũng lâu rồi và cả bên mình và bên cty đó đều kê khai thuế cáhc đây 3 tháng rồi?

Liên xanh và liên tím của công ty B đấy bạn đừng tẩy hay xóa gì cả, chỉ gạch một gạch bằng bút đỏ chỗ ghi TK thêm đấy.Tìm lại liêm của công ty A ghi bổ sung.Trong kế toán cho phép sửa ghi đỏ những chỗ sai mà bạn
Thân

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Liên xanh và liên tím của công ty B đấy bạn đừng tẩy hay xóa gì cả, chỉ gạch một gạch bằng bút đỏ chỗ ghi TK thêm đấy.Tìm lại liêm của công ty A ghi bổ sung.Trong kế toán cho phép sửa ghi đỏ những chỗ sai mà bạn
Thân
Ghi đỏ sửa sai ở sổ kế toán thôi chứ, còn đây là hóa đơn GTGT đã kê khai cách đây 3 tháng rồi đó bạn!! Sửa lại hóa đơn của cty A thì còn có thể, chứ cty B thì sao sửa bằng cách này được!!
Còn y kiến nào nữa không?

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Mình đồng ý với meocung là đó là cách sửa trong sổ kế toán thôi.
Nếu bạn mượn được liên đỏ giao cho cty B và sẽ bảo với họ mục đích mình sửa và nó sẽ vẫn được đảm bảo đóng dấu của cty
Bạn nên chồng 3 liên viết cho cty B và thống nhất ghi như nhau ở cả 3 liên đó. Sửa lại bằng cách lấy bút gạch nhỏ chỗ TK của cty A rồi lấy con dấu đóng lên đó.
Còn hóa đơn viết cho cty A bạn vẫn cứ sửa lại như ban đầu là bạn thêm số TK còn thiếu.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thân
Tốt nhất là bạn hủy HĐ của Cty B đi và xuất lại cho họ HĐ khác, vì ND của 3 liên HĐ GTGT của Cty B khác nhau, nếu bị phát hiện ra thì bạn sẽ bị phạt đó, mà HĐ đó không hợp pháp nữa. chỉ sửa đóng dấu khi sai trên cả 3 liên giống nhau. Bạn nên thận trọng trong trường hợp này. Hủy ra cái HĐ khác cho Cty B, rồi làm tờ khai bổ sung là tốt nhất, an toàn. Lần sau viết nhớ cẩn thận nhé.
Thân!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Vậy thì chịu khó cần hóa đơn của mình đến công ty B nhờ người ta tìm cái liên đỏ cũ rồi đem ra sử ngay luôn tại đó, nên giải thích kỹ chút, chắc Kt chỗ cty B cũng thông cảm,chúc thành công!

C

Cam Phuong99

Guest
14/9/07
59
1
0
Hà Nội
Mình đồng ý với meocung là đó là cách sửa trong sổ kế toán thôi.
Nếu bạn mượn được liên đỏ giao cho cty B và sẽ bảo với họ mục đích mình sửa và nó sẽ vẫn được đảm bảo đóng dấu của cty
Bạn nên chồng 3 liên viết cho cty B và thống nhất ghi như nhau ở cả 3 liên đó. Sửa lại bằng cách lấy bút gạch nhỏ chỗ TK của cty A rồi lấy con dấu đóng lên đó.
Còn hóa đơn viết cho cty A bạn vẫn cứ sửa lại như ban đầu là bạn thêm số TK còn thiếu.

Mình quên mất liên đỏ của công tyB.Chắc bạn phải chịu khó giải thích với kT công ty B để sửa lại hóa đơn đó rồi

Sửa lần cuối:
T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Nhưng theo mình được biết thì hóa đơn cho cty B đã xé ra đâu. Mình có thể viết sửa lại mà. Mặt khác chỗ sai này không ảnh hưởng đến việc gian lận thuế, số lượng, đơn giá, thành tiền của hàng bán ra. Chỉ nhầm do cách ghi thôi, liên quan đến thông tin của khách hàng thôi mà. Thế nên không nhất định phải hủy nó.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Mình nhầm hóa đơn của cty A chua xé chứ nên sửa lại hoặc hủy cũng được mà không cần phải lập Biên bản hủy hóa đơn, còn hóa đơn cty B đã xé rồi và đã kê khai thuế rồi nên giờ hủy lại khó đành phải sửa lại như vậy.

P

Phạm Ánh Tuyết

Guest
cac anh chi oi giúp em với ạ. trong bản cân đối kế toán em thấy trong phần tài sản cũng có các khoản phải trả, phải nộp vậy Cty em dư nợ 338 thì em sẽ hạch toán vào tài sản hay nguồn vốn ạ. Hãy giúp em với nhe. Cảm on các anh chị nhiều

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Trường hợp này nên lấy HĐ về sửa và chụp dấu đỏ lên chỗ sửa đó, chú ý sửa thật khéo cho HĐ không bị tẩy xoá lem nhem. Khi CQ thuế ktra thì giải thích cho khéo.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA