Làm gì khi mới được tuyển làm kế toán ngân hàng?

• Thread starter meongo
  • Ngày gửi
M

meongo

Guest
16/11/06
7
0
0
Hanoi
Mong được mọi người chia sẻ, có lẽ (cái icon gãi đầu gãi tai đâu rồi???) - câu hỏi của mình hơi ngố.
Mình vừa trúng tuyển vào Techcombank.
5 năm trời lăn lộn với kế toán doanh nghiệp, nay quay phắt sang các tổ chức tín dụng, đỗ rồi mà vừa mừng lại vừa lo. Vậy xin lắng nghe ý kiến góp ý của mọi người sao cho mình và những bạn cùng hoàn cảnh có thể nhanh chóng làm được việc. Vì thời gian của mình rất hạn hẹp và kiến thức thì chưa có gì nên theo mọi người mình nên:
a. Theo học một lớp ngắn hạn về nghiệp vụ kế toán ngân hàng. Ngoài học viện ngân hàng có nơi nào đào tạo tốt nữa không?
b. Cập nhật các văn bản cần thiết cho một newbie như mình. Những văn bản gì?
c. Mua sách tham khảo..
d. ....
Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tất cả các kiến thức trên, ngoài học viện ngân hàng ra còn rất nhiều lớp ngắn hạn khác

và khao bạn bè???????????

M

MUCrazyfan

Guest
8/12/06
8
0
0
Đà Nẵng
Theo mình thì mua sách tham khảo, cập nhật văn bản và tham gia lớp ngắn hạn là tốt nhất. Tức là cả ba . -!-. Tuy nhiên, tớ thấy các lớp ngắn hạn học không hiệu quả mấy vì họ không đi chuyên sâu mà chủ yếu là hướng dẫn thực hành mà điều này thì bạn làm khoản 1, 2 tháng là OK thôi.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Mình thấy kế toán ngân hàng rất vất vả??? việc giao dịch phải đặc biệt chú ý cẩn thận nếu sai sót trong giao dịch tiền hằng ngày. Vấn đề nhỏ nhưng sẽ ảnh hưởng sổ sách số liệu thì sẽ phải đi sớm về khuya đó.

H

hoangmacs

Guest
16/11/07
18
0
0
viet
Mình đã được học cả kế toán doanh nghiệp và kế toán ngân hàng.
mình có nhận xét,nhìn chung về nguyên tắc hạch toán nợ có của kế toán ngân hàng bắt nguồn từ kế toán doanh nghiệp, tuy hệ thống tài khoản khác nhau, và cách hạch toán hơi ngược, để học tốt kế toán ngân hàng bạn nên tạm thời không xài đến hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp. Kế toán Ngân hàng ít rắc rối hơn kế toán DN nhiều, gói gọn trong một số nghiệp vụ chủ yếu, tuy nhiên như meocung nhận xét thì kt NH đòi hỏi sự chính xác rất cao và nghiêm ngặc,vì Nh là liên quan đến tiền mà,
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA