Mỗi tuần một chuyên đề

Ký hợp đồng giao việc với người đội trưởng thì có phải nộp thuế TNCN không?

• Thread starter 112
  • Ngày gửi
1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Gửi chị Nguyễn Tú Anh
Công ty em có làm công trình lắp đặt thiết bị điện, mỗi hợp đồng nhân công em ký với một đội trưởng.E đã đọc qua TT81 nhưng không quy định đối tượng nộp thuế như trường hợp của em. Vậy em làm một hợp đồng giao khoán theo mẫu 08 mẫu LĐTL và phô to chứng minh thư từng người vậy có đủ để làm chứng từ hợp lý không ah?Trường hợp của em có phải trong diện nộp thuế TNCN ko? chị cho em mẫu bảng kê 04/GTGT nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Gửi chị Nguyễn Tú Anh
Công ty em có làm công trình lắp đặt thiết bị điện, mỗi hợp đồng nhân công em ký với một đội trưởng.E đã đọc qua TT81 nhưng không quy định đối tượng nộp thuế như trường hợp của em. Vậy em làm một hợp đồng giao khoán theo mẫu 08 mẫu LĐTL và phô to chứng minh thư từng người vậy có đủ để làm chứng từ hợp lý không ah?Trường hợp của em có phải trong diện nộp thuế TNCN ko? chị cho em mẫu bảng kê 04/GTGT nhé.

Nếu ký theo kiểu này thì người đội trưởng đó phải đến Chi Cục Thuế xin cấp hoá đơn và nộp thuế GTGT và thuê TNDN để đưa cho Cty bạn thì cty bạn mới được tính chi phí. ( nếu đội đó là nhóm người không thuôc DN nào)

Nếu đội công nhân đó do một DN nào quản lý thì phải có hoá đơn của đơn vị đó xuất cho cty ban.

Thuế thu nhập cá nhân đánh trên thu nhâp của từng cá nhân. Còn khi cty ký hd với đôi trưởng thì không còn là hợp đồng khoán việc, mà là hợp đồng dịch vụ, cty bạn chỉ cần biết mỗi những gì liên quan đến đội trưởng và ngành nghè kinh doanh hoạt động của đội đó. Không quan tâm đến từng công nhân.

Còn muốn làm hd khoán viêc đến từng công nhân thì phải nọp TTNCN thôi. hàng tháng phải kê vào mẫu 04 để hạch toán.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Gủi Chị Xuân Tham
Vây Thuế TNCN trong truờng hợp này là ? %. Do bên em ko nói ngay từ đầu khoản này nếu thế họ không đồng ý mất?
Vậy em chuyển sang làm khoán việc cho từng công nhân nhưng em trả một lần dưới 500.000đ chia làm nhiều lần vậy có được ko?Mẫu bảng kê 04 như nào chị nhỉ?Hợp đồng khoán việc đấy chỉ cần chứng minh thư pho to là được hả chị?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gủi Chị Xuân Tham
Vây Thuế TNCN trong truờng hợp này là ? %.
Chị Thắm đã nói rồi mà, nếu bạn ký với người đội trưởng (phụ trách các công nhân làm việc) thì sẽ không tính thuế TNCN mà phải tính thuế TNDN và thuế GTGT. Từng loại thuế phải chịu mức thuế suất bao nhiêu thì bạn phải lên cơ quan thuế mua hóa đơn thì sẽ biết ngay.

Vậy em chuyển sang làm khoán việc cho từng công nhân nhưng em trả một lần dưới 500.000đ chia làm nhiều lần vậy có được ko?
Được nhưng nhiều thì phải xem lại nhé vì dễ bị "nghĩa lộ" lắm, cơ quan thuế sẽ cho rằng bạn đang trình diễn nghệ thuật "sắp đặt".

Mẫu bảng kê 04 như nào chị nhỉ?
Mẫu kê khai thuế TNCN lấy trong Thông tư 60/2007/TT-BTC.

Hợp đồng khoán việc đấy chỉ cần chứng minh thư pho to là được hả chị?
Vâng. Một số nơi còn phải xin dấu của UBND xã xác nhận về cá nhân đó tại nơi công trình thi công cơ.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Em hiểu rồi
Cảm ơn các chị nhé!