chuyển UNC

• Thread starter bLang
  • Ngày gửi
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Ở cơ quan mình gặp một chuyện hơi khó nghĩ. Thường khi UNC chuyển tới đơn vị thì mình sẽ không làm phiếu thu mà chỉ hạch toan ghi tăng TKTG. Nhưng vừa qua mình có chuyển trả tiền nộp hồ sơ phí tuyển sinh cho Bộ giáo dục và đào tạo. Như vậy nếu không có chứng từ gì kèm theo (chỉ có UNC chuyển của mình) liệu như vậy có hợp lý không hả các bạn. Liệu mình có đòi Bộ giáo dục gởi lại phiếu chi cho mình được k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Nhưng vừa qua mình có chuyển trả tiền nộp hồ sơ phí tuyển sinh cho Bộ giáo dục và đào tạ
Bạn chuyển tiền cho BGD mà đòi phiếu chí BGD là sao????? hổng hiểu????
Liệu mình có đòi Bộ giáo dục gởi lại phiếu chi cho mình được k?

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình ghi nhầm, phiếu thu chứ k phải phiếu chi

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Khi chuyển tiền thanh toán cũng khi nhận tiền thanh toán qua đơn vị ủy quyền (ủy quyền cho ngân hàng) thì không phải lập phiếu thu hay phiếu chi. Bằng chứng của nghiệp vụ này là: khi chuyển tiền đi sẽ có Lệnh chuyển tiền đã ghi rõ nội dung vì sao chuyển rồi, khi nhận tiền có sổ phụ ngân hàng và cũng ghi rõ nội dung thanh toán. ngoài ra còn có các hợp đồng, hóa đơn, hay tờ khai hải quan. Nếu cảm nhận như bạn thì 1 cty mua hàng từ bên Mỹ khi thanh toán tiền cho nó thì cũng chạy sang USA đòi phiếu thu được sao.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Thì đúng là vậy. Nhưng nếu chuyển tiền mà chỉ có phiếu chuyển tiền không thì hình như chưa đủ thủ tục pháp lý. Đối với nghiệp vụ mua hàng thì đơn giản rồi vì đã có hóa đơn và hợp đồng mua bán. Ở đây là mình trả tiền cho Bộ GDvà ĐT. Mình muốn hỏi nếu bạn nào đã từng gặp thì chia sẻ với mình thôi.

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
107
1
0
Thừa Thiên Huế
Tại sao bạn xuất UNC mà không có chứng từ kèm theo nhỉ. Làm như vậy mà xếp của bạn cũng ký UNC là chuyện lạ đấy.
Trong trường hợp này, bạn cần phải có thông báo thanh toán tiền phí tuyển sinh của Bộ GD & ĐT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA