Tiền lương nhân công thời vụ

• Thread starter morningstar
  • Ngày gửi
morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Các bạn cho mình hỏi. Công ty mình đang sản xuất cửa và đồ dùng bằng nhôm kính. Nhưng công ty không thuê nhân công cố định mà chỉ thuê theo vụ việc. Vì như vậy cty sẽ không phải nộp BHXH cho họ. Vì thực tế các công nhân đó làm việc thường xuyên tại xưởng nhưng họ không muốn đóng BHXH, mà họ muốn lĩnh hết bằng tiền mặt. Cty mình dự định làm hợp đồng thuê nhân công theo thời vụ, tức là khi nào có việc thì họ đến làm và trả công 50.000đ/m2.
Mình ví dụ cụ thể:
Cty thuê 4 thợ đến làm bộ cửa nhôm kính 80m2, vì vậy tổng tiền lương trả cho thợ là: 4000000 đ. Như vậy mỗi người nhận được: 1.000.000đ/ thợ.

Như vậy mình phải làm những giấy tờ gì để tiền lương nhân công đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý. Mình có phải nộp thuế TNCN cho họ không, làm thế nào để ko phải nộp thuế TNCN cho họ mà tiền lương mình trả vẫn đc tính đủ vào chi phí hợp lý. Mình phải làm thế nào để sau này quyết toán thuế ko bóc chi phí này ra. Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kieuloan122

Guest
22/12/06
12
0
0
39
quảng ngãi
Đăng ký lao động mùa vụ.làm hợp đồng lao động mùa vụ, đưa vô chi phí hợp lý đó bạn ah

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Như vậy mình phải làm đăng ký gửi lên chi cục thuế à. Vì mỗi công trình mình lại thuê công nhân khác bạn ạ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn cho mình hỏi. Công ty mình đang sản xuất cửa và đồ dùng bằng nhôm kính. Nhưng công ty không thuê nhân công cố định mà chỉ thuê theo vụ việc. Vì như vậy cty sẽ không phải nộp BHXH cho họ. Vì thực tế các công nhân đó làm việc thường xuyên tại xưởng nhưng họ không muốn đóng BHXH, mà họ muốn lĩnh hết bằng tiền mặt. Cty mình dự định làm hợp đồng thuê nhân công theo thời vụ, tức là khi nào có việc thì họ đến làm và trả công 50.000đ/m2.
Mình ví dụ cụ thể:
Cty thuê 4 thợ đến làm bộ cửa nhôm kính 80m2, vì vậy tổng tiền lương trả cho thợ là: 4000000 đ. Như vậy mỗi người nhận được: 1.000.000đ/ thợ.

Như vậy mình phải làm những giấy tờ gì để tiền lương nhân công đó vẫn được tính vào chi phí hợp lý. Mình có phải nộp thuế TNCN cho họ không, làm thế nào để ko phải nộp thuế TNCN cho họ mà tiền lương mình trả vẫn đc tính đủ vào chi phí hợp lý. Mình phải làm thế nào để sau này quyết toán thuế ko bóc chi phí này ra. Các bạn trả lời giúp mình với nhé. Mình cảm ơn nhiều.
Trường hợp của bạn do tính chất công việc phát sinh theo hợp đồng công trình không thường xuyên, bạn có thể ký hợp đồng giao khoán công việc cho nhóm người lao động đó, các lao động đó được coi là lao động vãng lai không thường xuyên, bạn phải trích lại 10% trên tổng số tiền phải trả cho mỗi cá nhân để nộp thuế TNCN cho họ theo TT81/2004/TT-BTC. Các khoản chi trên của bạn cho LĐ theo HĐ giao khoán sẽ được đưa vào chi hợp lý khi xác định thuế TNDN.
Thân!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Trường hợp của bạn do tính chất công việc phát sinh theo hợp đồng công trình không thường xuyên, bạn có thể ký hợp đồng giao khoán công việc cho nhóm người lao động đó, các lao động đó được coi là lao động vãng lai không thường xuyên, bạn phải trích lại 10% trên tổng số tiền phải trả cho mỗi cá nhân để nộp thuế TNCN cho họ theo TT81/2004/TT-BTC. Các khoản chi trên của bạn cho LĐ theo HĐ giao khoán sẽ được đưa vào chi hợp lý khi xác định thuế TNDN.
Thân!
-----
Cái này hay đấy! cảm ơn EVA!

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Nhưng mà có 1 lý do thế này, đó là cty mình làm thêm ngoài giờ. Mình nhận số liệu hàng tháng và tự ước tính mọi chi phí cho hợp lý. Vì vậy, những số liệu mình làm chỉ dựa trên HĐ đầu ra, đầu vào của cty thui. Mình phải làm sao để DN đó phải nộp thuế ở mức vừa phải thôi. Vì mình tự ước tính và điều chỉnh lỗ lãi cho từng công trình mà.
Nếu bây giờ lại phải nộp ra 10% tiền thuế TNCN cho những công nhân đó, chắc là gđ họ ko chịu đâu. Có cách nào để tiền lương đó ko phải nộp thuế ko? Hay là mình làm hợp đồng thuê khoán. Mình thuê 1 người đứng ra nhận công trình, và họ sẽ tự thuê công nhân. Nhưng điều kiện để người đó có đủ tư cách để đứng ra ký hợp đồng thì mình ko rõ lắm. Vì họ ko phải là cty nên ko xuất hóa đơn nhân công được. Các bạn có cách nào chỉ cho mình với. Tks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng mà có 1 lý do thế này, đó là cty mình làm thêm ngoài giờ. Mình nhận số liệu hàng tháng và tự ước tính mọi chi phí cho hợp lý. Vì vậy, những số liệu mình làm chỉ dựa trên HĐ đầu ra, đầu vào của cty thui. Mình phải làm sao để DN đó phải nộp thuế ở mức vừa phải thôi. Vì mình tự ước tính và điều chỉnh lỗ lãi cho từng công trình mà.
Nếu bây giờ lại phải nộp ra 10% tiền thuế TNCN cho những công nhân đó, chắc là gđ họ ko chịu đâu. Có cách nào để tiền lương đó ko phải nộp thuế ko? Hay là mình làm hợp đồng thuê khoán. Mình thuê 1 người đứng ra nhận công trình, và họ sẽ tự thuê công nhân. Nhưng điều kiện để người đó có đủ tư cách để đứng ra ký hợp đồng thì mình ko rõ lắm. Vì họ ko phải là cty nên ko xuất hóa đơn nhân công được. Các bạn có cách nào chỉ cho mình với. Tks
Bạn đưa ra nếu nộp thuế TNCN cho họ có 10% ah, nếu không nộp chi phí đó bị bóc tách ra thì phải nộp thêm 28 % thuế TNDN cho khoản bị bóc tách đó gấp xấp xỉ 3 lần, sếp thấy cái nào lợi hơn, nhất là nếu làm đúng thủ tục thì ngủ ngon, còn không làm đúng thủ tục mà cứ đưa nó vào chi phí khi xác định thuế TNDN thì "tới bữa quên ăn, nửa đêm jật mình thức giấc trằn trọc không ngủ được, sáng ra reng reng điện thoại reo, alô bên kia đầu dây một jọng dễ thương cất lên nhè nhẹ mời anh lên cục thuế để giải quyết vấn đề quyết toán thuế TNDN, thôi rồi mất cả buổi nào thì giải trình, nào thì bị bóc tách, bị truy thu thêm vào cái tên DN tình nghi trong những lần quết toán thuế sau và được chú ý hạng 1" không biết sếp chọn cái nào đây?
Thân!

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Nhưng nếu mình thuê 1 người đứng ra ký hợp đồng, và mình chỉ trả tổng tiền theo hợp đồng thuê khoán đó. Và người đó sẽ tự thuê công nhân và trả lương. Như vậy, mình có thể tìm 1 đơn vị sản xuất mặt hàng đó (đã nộp thuế khoán), và xuất vật tư cho họ. Sau khi họ làm song sản phẩm sẽ chuyển về cty mình. Và cty mình sẽ chỉ làm chức năng thương mại thôi và ko trực tiếp sản xuất. Mình chỉ phải làm hợp đồng với 1 ng đó thôi. Vì cty mình thực tế đã trả đủ lương cho thợ rồi. Còn đây là lương đối với cơ quan thuế để điều chỉnh lỗ lãi cho hợp lý thôi. Vì vậy, mình muốn làm cách nào đó để ko phải nộp thêm khoản thuế TNCN cho công nhân nữa.
Mình hỏi thêm là đối với 1 đơn vị SX nộp thuế khoán thì công nhân của họ có phải nộp tiền thuế TNCN ko? Hay họ nộp thuế khoán là đủ rồi?
Có cách nào chỉ giúp mình nhé.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
lâu nay cty em vẫn khoán cho một cá nhân , có phải nộp thêm khoản thuế nào đâu nhẩy ?

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Nếu bây giờ bạn ko nộp thì đến khi quyết toán thuế họ sẽ truy thu thôi.

N

nutnut

Guest
CTy em cũng vậy,thuê nhân công ngoài cũng chỉ có hợp đồng giao khoán cho một người,bấy lâu nay kế toán cũ của cty em cũng chẳng làm công văn gửi lên cho cơ quan thuế gì cả,chỉ có hợp đồng thôi mà anh đưa vào chi phí luôn,như vậy là không hợp lý đúng không?
anh chị nào help em đi.load cho em công văn.đa tạ các anh chị.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA