Khấu trừ thuế TNCN đối với khuyến mại, chiết khấu cho khách hàng?

• Thread starter NNle
  • Ngày gửi
N

NNle

Guest
14/9/07
10
0
1
43
DA,HN
Sếp mình nói có thông tư 89 năm 2004 về quản lý thuế,trong đó qui định rõ về việc khấu trừ thuế. Nghĩa là công ty mình muốn thanh toán tiền khuyến mãi,chiết khấu cho khách hàng. Khi mình viết phiếu chi tiền ra,sẽ viết tăng lên 10%,số tiền này sẽ giữ lại để nộp thuế cho nhà nước coi như là mình nộp hộ người được hưởng.Muốn được vậy, mình phải làm công văn lên cục thuế. Có ai biết về vấn đề này ko,bày cho mình với.Tks

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Theo như mình hiểu thì bạn đang đề cập đến thuế TNCN không thường xuyên, khi thanh toán cho các cá nhân vãng lai thì công ty khấu trừ tại nguồn 10% trên tổng số tiền phải thanh toán. Người này cuối năm sẽ quyết toán để xác định số thuế TNCN phải nộp thêm / được thoái trừ cho cá nhân họ. Như vậy không phải là bạn viết phiếu chi tăng thêm 10% mà vẫn chỉ viết đúng số tiền đã thanh toán. Việc tính 10% thuế TNCN không thường xuyên giữ lại này được hạch toán kế toán với số tiền phải thanh toán (payable) bằng số tiền thực thanh toán chia :)) cho 90% (a), và số thuế TNCN không thường xuyên phải nộp là 10% của số tiền (a) tính được ở trên. Hạch toán như sau: Nợ TK chi phí / công nợ, Có TK thuế TNCN phải nộp (chi tiết nếu cần thiết) và Có TK tiền mặt / ngân hàng.

N

NNle

Guest
14/9/07
10
0
1
43
DA,HN
Gấu con ơi,tks bạn đã giúp mình.N bạn co thể lấy ví dụ cụ thể ko? Vì tiền khấu trừ thuế này cá nhân vãng lai sẽ ko chịu đóng mà cty phải bỏ tiền ra đóng,chính vì thế mình trong phiếu chi họ được hưởng mình mới phải viết tăng khoản thuế lên.
Ví dụ, cty A mua hàng của mình la 100.000 được hưởng hoa hồng(chiết khấu là 10.000 bằng tiền mặt)
Đúng ra mình sẽ phải viết phiếu chi N641/C111 : 9.000, C333(thuế khấu trừ tại nguồn) : 1.000. Nhu thế A chỉ được nhận là 9.000 và họ ko chịu. Nên mình sẽ viết phiếu chi là 11.000 rồi định khoản N 641/C111:10.000, C333:1.000. Như vậy khoản thuế này là do cty đóng. Như thế có được không? Hay bắt buộc A phải đóng?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Sếp mình nói có thông tư 89 năm 2004 về quản lý thuế,trong đó qui định rõ về việc khấu trừ thuế. Nghĩa là công ty mình muốn thanh toán tiền khuyến mãi,chiết khấu cho khách hàng. Khi mình viết phiếu chi tiền ra,sẽ viết tăng lên 10%,số tiền này sẽ giữ lại để nộp thuế cho nhà nước coi như là mình nộp hộ người được hưởng.Muốn được vậy, mình phải làm công văn lên cục thuế. Có ai biết về vấn đề này ko,bày cho mình với.Tks

Lưu ý bạn : Khi công ty bạn trả tiền khuyến mại cho khách hàng, nếu khách hàng là cá nhân và số tiến khuyến mại trên 15 tr thì khấu trừ 10% thuế TNCN, còn đối với khách hàng là DN thì không. Còn khoản chiết khấu thương mại thì bạn được phép hạch toán vào TK 521 và được điều chỉnh giảm thuế GTGT.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Cty tớ cho khách hanghf hàng mẫu giá trị 20tr, tớ đã nộp thuế GTGT cho ng ta rồi, còn thuế TNCN cũng lấy 2tr chả cho ng ta ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA