tài sản cố định đi thuê

• Thread starter vocaotri
  • Ngày gửi
V

vocaotri

Guest
14/9/07
20
0
0
38
quy nhon
các bạn có thể giúp mình phân biệt điểm khác nhau cơ bản giữa tài sản cố định thuê tài chính và tài sản cố định thuê hoạt động không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Bạn hiểu nôm na thế này nhé
- TSCĐ thuê tài chính là TS mà bên cho thuê sẽ chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên đi thuê khi hết thời hạn thuê.
- TSCĐ thuê hoạt động là TS mà bên đi thuê chỉ được quyền sử dụng trong thời gian thuê mà không được chuyển quyền sở hữu TS khi hết thời hạn thuê
Thân

N

nhunghau1

Guest
6/12/06
11
0
1
Hanoi
Theo mình thì tài sản thuê tài chính được phép trích khấu hao và phải đảm bảo thời gian thuê >= 2/3 tuổi thọ của tài sản. còn tài sản thuê hoạt động thì ko đc trích khấu hao trong quá trình thuê TS.
Mình nghĩ vậy, ko biết ý kiến của mọi người sao?

V

vocaotri

Guest
14/9/07
20
0
0
38
quy nhon
Mình cảm ơn bạn! Nhưng theo mình được biết thì việc sở hữu TSCĐ đó sau khi hết hạn thuê (tức là mua lại) điều đó tùy thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên chứ không phải là bắt buộc phải như thế. Nghĩa là Nếu bên đi thuê có ý định mua lại mà bên cho thuê không chịu thì cũng không thể mua được, và ngược lại

V

vocaotri

Guest
14/9/07
20
0
0
38
quy nhon
Cảm ơn bạn nhunghau1 bạn nói rất đúng! Nhưng mình cần thông tin mới hơn nếu bạn biết thì hãy trả lời cho mình với nhé!

hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
Cảm ơn bạn nhunghau1 bạn nói rất đúng! Nhưng mình cần thông tin mới hơn nếu bạn biết thì hãy trả lời cho mình với nhé!

Điểm khác nhau đầu tiên như các bạn đã phân tích là liên quan đến phần sở hữu và sử dụng, được phép trích khấu hao hay không được trích.
Khác nhau tiếp theo cũng dựa trên đó là khi hạch toán
1. đối với thuê hoạt động (HĐ) thì DN theo dõi trên TK 001
đối với thuê Tài chính(TC) thì DN theo dõi trên Tk 212
2. các chi phí liên quan đến việc đi thuê
+ HĐ: hạch toán vào chi phí hdsxkd: 623;627,641;642
+ TC: hạch toán tăng 212
3. Chi phí thuê ( tiền thuê)
+ HĐ: đưa vào chi phí hđsx kinh doanh: 623;627;641;642
+ TC: đưa vào chi phí tài chính: 635
4. trích khấu hao:
+ HĐ: ko đc trích
+TC: trích vào chi phí kinh doanh: 623;627;641;642.
Không biết là còn sự khác biệt nào nữa không?
Chỉ hiểu rằng thuê tài chính là đi thuê vốn
Thuê hoạt động đơn giản là một hoạt động trong sản xuất kinh doanh.
Có gì ấy biết rõ hơn thông tin nhé?

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Mình cảm ơn bạn! Nhưng theo mình được biết thì việc sở hữu TSCĐ đó sau khi hết hạn thuê (tức là mua lại) điều đó tùy thuộc vào sự thỏa thuận của hai bên chứ không phải là bắt buộc phải như thế. Nghĩa là Nếu bên đi thuê có ý định mua lại mà bên cho thuê không chịu thì cũng không thể mua được, và ngược lại

Theo qui định tại Khoản 3, Điều II, Mục I, Chế độ quản lý - sử dụng và trích khấu hao Ban hành kèm với Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC của Bộ trưởng Bộ tài chính nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam:

Tài sản cố định thuê tài chính là những tài sản cố định mà doanh nghiệp thuê của công ty cho thuê tài chính. Khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thỏa thuận trong hợp đồng thuê tài chính. Tổng số tiền thuê một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính, ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng.

D

Dang Thi Thanh Huong

Guest
2/4/06
6
0
0
52
17H1 TT DHSP HN
Đăng ký trích KHTSCĐ thuê tài chính

Cho mình hỏi 1 chút, thủ tục đăng ký với thuế như thế nào đối với TSCĐ thuê TC. Bạn nào có mẫu biểu cho mình nhé. Mình rất cần, bạn nào đã làm rồi chỉ dẫn dùm với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA