Hóa đơn có được tính vào Chi Phí ko ?

• Thread starter CoBePro
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được
Cty em thành lập 12/03/2007.
Ngày 7/5/2007 nhận được 1 Hóa đơn thuê phòng nghỉ nhưng trong Hóa đơn tính tiền thuê phòng từ tháng 12 /2006.
Theo các anh các chị thì hóa đơn có được tính vào Chi phí hợp lí ko ?
Mong mọi người hướng dẫn em , em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cty em thành lập 12/03/2007.
Ngày 7/5/2007 nhận được 1 Hóa đơn thuê phòng nghỉ nhưng trong Hóa đơn tính tiền thuê phòng từ tháng 12 /2006.
Theo các anh các chị thì hóa đơn có được tính vào Chi phí hợp lí ko ?
Mong mọi người hướng dẫn em , em cám ơn!

thành lập 12/03/2007=> Hóa đơn tính tiền thuê phòng từ tháng 12 /2006.=> từ đây cobepro suy luận ra được rồi chứ:wall:

C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được
thành lập 12/03/2007=> Hóa đơn tính tiền thuê phòng từ tháng 12 /2006.=> từ đây cobepro suy luận ra được rồi chứ:wall:

Chi phí thành lập Công ty thì anh tính sao ?
Giám đốc Cty em là người Hàn Quốc sang Việt nam để thêu gia công.
Trong quá trình thành lập Cty nên phải thuê phòng nghỉ không thì ở đâu hả anh ? :wall::wall::wall:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Tính vào chi phí giao tế trước khi thành lập DN hả anh? :banana: :banana: :banana:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chi phí thành lập Công ty thì anh tính sao ?
Giám đốc Cty em là người Hàn Quốc sang Việt nam để thêu gia công.
Trong quá trình thành lập Cty nên phải thuê phòng nghỉ không thì ở đâu hả anh ? :wall::wall::wall:

Letmyha nói:
Tính vào chi phí giao tế trước khi thành lập DN hả anh?

Ặc..ặc...nếu như ông Hàn Quốc này thuê phòng nghỉ từ năm 2000 đến nay (trước ngày thành lập Cty) có được tính không nhỉ?

Kiếm tung cả Nghị định 24, vẫn chưa thấy chữ chi phí giao tế trước khi thành lập nữa Let ui

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Kiếm tung cả Nghị định 24, vẫn chưa thấy chữ chi phí giao tế trước khi thành lập nữa Let ui
Em đang hỏi anh mà anh lại đi kiếm trong cái NĐ24 làm gì? Hic hic

C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được
Em thì em thấy thực tế rất nhìu Cty vẫn hạch toán ....đang lưỡng lự chưa biết cách giải quyết thế nào?
Anh chị nào có cái giấy tờ thủ tục gì đó nói về vấn đề này Up lên cho em xem thì hay quá

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em thì em thấy thực tế rất nhìu Cty vẫn hạch toán ....đang lưỡng lự chưa biết cách giải quyết thế nào?
Anh chị nào có cái giấy tờ thủ tục gì đó nói về vấn đề này Up lên cho em xem thì hay quá

Túm lại, theo Tiger thì không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế.

Letmyha nói:
Em đang hỏi anh mà anh lại đi kiếm trong cái NĐ24 làm gì? Hic hic

Không căn cứ vô đó thì căn cứ vào đâu để trả lời em đây:wall:

C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được
Đấy là theo cá nhân anh, còn các cty # người ta vẫn làm ....ko lí nào người ta làm mà ko chắc chắn.
Em cứ tham khảo đã .... hì hì

T

thanhhung

LQT
Lấy căn cứ đâu mà hạch toán vào chi phí, mã số thuế công ty, tên công ty...
Có đưa vào thì sau này khi quyết toán thuế cũng bị bóc ra.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Hic hic các bác lại loạn cào cào lên rồi! :wall:

Theo điểm 5 - Mục 1 - Phần III Thông tư số 89/2002/TT-BTC ngày 09/10/2002 của Bộ Tài chính có quy định các khoản chi phí quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động của Doanh nghiệp mới thành lập được ghi nhận là chi phí SXKD trong kỳ hoặc được phân bổ dần vào chi SXKD trong thời gian tố đa không quá 3 năm.
5. Chi phí phát sinh đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai cho doanh nghiệp gồm chi phí thành lập doanh nghiệp, chi phí đào tạo nhân viên và chi phí quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động của doanh nghiệp mới thành lập, chi phí cho giai đoạn nghiên cứu, chi phí chuyển dịch địa điểm được ghi nhận là chi phí SXKD trong kỳ hoặc được phân bổ dần vào chi phí SXKD trong thời gian tối đa không quá 3 năm.
==> Cái hóa đơn thuê phòng nghỉ của GĐ bạn ở VN từ tháng 12/2006 được đưa vào chi phí hợp lý.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Đấy là theo cá nhân anh, còn các cty # người ta vẫn làm ....ko lí nào người ta làm mà ko chắc chắn.
Em cứ tham khảo đã .... hì hì

Tham khảo thì em cứ tiếp tục thui, hihi..
Quan điểm của anh là dựa trên Luật, ngoài Luật thì anh hổng biết:wall:

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Mình nghĩ là bạn vẫn cho vào chi phí thành lập công ty (chờ phân bổ) được. Nếu hóa đơn đó đã có tên công ty, mã số thuế đầy đủ và thời gian ông Hàn Quốc đó nghỉ là thời gian cty đã có giấy phép đăng ký kinh doanh.
Hóa đơn này chỉ được tính vào chi phí, tiền thuế cũng tính vào chi phí luôn và không được kê vào BC thuế GTGT để khấu trừ thuế đâu (vì đã quá thời hạn rồi). Còn trong trường hợp bạn hỏi thì hóa đơn đó ko hợp lệ đâu.

C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được

Theo điểm 5 - Mục 1 - Phần III Thông tư số 89/2002/TT-BTC ngày 09/10/2002 của Bộ Tài chính có quy định các khoản chi phí quảng cáo phát sinh trong giai đoạn trước hoạt động của Doanh nghiệp mới thành lập được ghi nhận là chi phí SXKD trong kỳ hoặc được phân bổ dần vào chi SXKD trong thời gian tố đa không quá 3 năm.

==> Cái hóa đơn thuê phòng nghỉ của GĐ bạn ở VN từ tháng 12/2006 được đưa vào chi phí hợp lý.

Lê Mỹ Hà đúng là SỐ 1 của WEBKT đấy.
hay hay.... rất cám ơn Chị 2. cái này em tìm hoài ko thấy nhưng chắc chắn là được

C

CoBePro

Guest
5/10/07
19
0
0
đâu chẳng được
Cái HD ấy kế toán cũ báo cáo rồi ( từ tháng 05 cơ mà ).
Chỉ được tính Chi phí chứ ko Khấu Trừ á .?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

THÔNG TƯ

CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 89/2002/TT-BTC NGÀY 9 THÁNG 10 NĂM 2002 HƯỚNG DẪN KẾ TOÁN THỰC HIỆN BỐN (04) CHUẨN MỰC KẾ TOÁN BAN HÀNH THEO QUYẾT ĐỊNH SỐ 149/2001/QĐ-BTC, NGÀY 31/12/2001 CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH

Em lấy cái này để nhằm hợp thức hóa khoản chi đó sao hở Let?:wall:

Vậy Nghị định 164 và 24 chắc bỏ luôn ah?:wall:

Mà quên mất, chi phí hợp lý mà em nói có đưa vào tính thu nhập chịu thuế không vậy? Hay là đến lúc đó vất ra ngoài???

Cobepro nói:
Cái HD ấy kế toán cũ báo cáo rồi ( từ tháng 05 cơ mà ).
Chỉ được tính Chi phí chứ ko Khấu Trừ á .?

Hỏi nhỏ em nè, lúc đó Cty em có MST chưa nhỉ? Chưa là chắc rùi hỉ?

Anh nghĩ chắc hóa đơn này cũng nhỏ, thôi kệ, cứ đưa vào chi phí đi em. Nhưng lúc quyết toán TNDN thì chuyện gì xảy ra, anh hổng dzám dự đoán trước

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Híc các bác làm em đọc bài mà đầu óc "Tẩu hỏa nhập ma mất tiêu rồi" Bác Hổ hướng dẫn em nó chính xác đi chứ cả bà chị Let của em nữa hehe, các bác cứ để thế này thì sẽ chuyển qua tranh luận thông tư, nghị định mất.:alcon:

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA