Hàng hủy, bị hỏng do để tồn kho lâu ngày

• Thread starter Tienloan
  • Ngày gửi
T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Mọi người cho mình hỏi đối với hàng hóa tồn kho lâu ngày giờ không bán được, bị hỏng thì Cty cần phải làm những thủ tục gì? Các loại giấy tờ cần thiết và định khoản? Cảm ơn mọi người trong diễn đàn trước nhé.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Chụp hình lại, lập biên bản kiểm tra chất lượng và có kết luận hàng hư hỏng không bán được hoặc không tái chế, có quyết định tiêu hủy hàng hư của em GĐ, có hợp đồng và hóa đơn GTGT tiêu hủy của cty môi trường khi xử lý hàng tiêu hủy.

Định khoản sẽ đưa vào chi phí bất thường.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người cho mình hỏi đối với hàng hóa tồn kho lâu ngày giờ không bán được, bị hỏng thì Cty cần phải làm những thủ tục gì? Các loại giấy tờ cần thiết và định khoản? Cảm ơn mọi người trong diễn đàn trước nhé.:wall:
Trường hợp nếu hàng hóa tôn kho lâu ngày không bán được, hết hạn sử dụng có thể xuất tái chế lại được thì làm phiếu xuất kho tái chế :
Nợ TK 154
Có TK 155
Trường hợp không tái chế được không bán được thì thôi đành cho nó vào chi phí khác.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
À quên, em chưa nói là hàng của em là bên máy móc, thiết bị trị giá nhỏ khoảng 7.000.000đ. Cty em là bên thương mại, được khấu trừ thuế. Thì ngoài các thủ tục giấy tờ do cty mình lập có nhất thiết phải cần bên thứ 2 k? Mà cty em có phải xuất hóa đơn GTGT k? Nếu xuất thì với giá trị bao nhiêu?

C

Cheryl Metal

Guest
14/9/07
17
0
0
HN
Nếu là công ty thg mại dc khấu trừ thuế thì em nghĩ là phải có bên thứ 2 và phải có chứng từ để khấu trừ thuế ... nếu hông thì cty mình thiệt sao ? Em ko rõ lắm nhưng nếu ko tái chế hoặc thanh lí dc thì chắc cho vào chi phí khác thôi ...

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
À quên, em chưa nói là hàng của em là bên máy móc, thiết bị trị giá nhỏ khoảng 7.000.000đ. Cty em là bên thương mại, được khấu trừ thuế. Thì ngoài các thủ tục giấy tờ do cty mình lập có nhất thiết phải cần bên thứ 2 k? Mà cty em có phải xuất hóa đơn GTGT k? Nếu xuất thì với giá trị bao nhiêu?
Máy móc thì càng tốt em ah, làm thêm quyết định thanh lý và tìm một cty nào đó chuyên mua "ve chai" hoặc " đồng nát" xuất HĐ bán thanh lý số HH hư hỏng đó là ok! Mà những cty như vậy nhiều lắm em chạy vòng vòng kiếm là được.Chỉ đơn giản thôi em chứ không có phức tạp như em nghĩ đâu.
Về số tiền thu được sẽ hạch toán
Nợ TK 111,112,131
Có TK 711
Có TK 333(nếu có)
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tienloan có thể tham khảo CV11627- CT/TTHT-hàng hoá hư hỏng: sẽ giúp cho cậu nhiều trong trường hợp này cả về thủ tục lẫn xác định thuế đối với hàng hoá hư hỏng và thanh lý.
Chúc lành!

Sửa lần cuối:
T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Em hiểu rồi. Cảm ơn mọi người trong diễn đàn nhiều.

T

thuhang8477

Sơ cấp
18/9/07
43
0
6
TP Hồ Chí Minh
Tienloan có thể tham khảo CV11627- CT/TTHT-hàng hoá hư hỏng: sẽ giúp cho cậu nhiều trong trường hợp này cả về thủ tục lẫn xác định thuế đối với hàng hoá hư hỏng và thanh lý.
Chúc lành!

sao minh tìm không thấy CV này trên mạng nhỉ, mình cũng đang cần đây, có thể giúp mình nội dung của côn văn không. cảm ơn trước nha

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
sao minh tìm không thấy CV này trên mạng nhỉ, mình cũng đang cần đây, có thể giúp mình nội dung của côn văn không. cảm ơn trước nha
CV đây bạn load về tham khảo nhé!:bigok:

Đính kèm

• huy hang hoa hu hong.doc
    35.5 KB · Lượt xem: 207
T

thuhang8477

Sơ cấp
18/9/07
43
0
6
TP Hồ Chí Minh
CV đây bạn load về tham khảo nhé!:bigok:

cảm ơn bạn nhé, mình đã đọc công văn bạn cho rồi, điều này làm mình thắc mắc? vậy nếu các khoản trích lập dự phòng giảm giá hàng tôn kho :
Mức dự phòng giảm giá vật tư hàng hóa
= Lượng vật tư hàng hóa thực tế tồn kho tại thời điểm lập báo cáo tài chính
x Giá gốc hàng tồn kho theo sổ kế toán
- Giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho
khi mà Giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho = 0 thì toàn bộ khoản chi phí dự phòng giảm giá hàng tồn kho có được đưa vào chi phí khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp không nhỉ?
Ai biết giúp mình nhé

S

Song Huong

Cao cấp
Bạn tham khảo cv 861/TCT-PCCS ngày 1 tháng 3 năm 2007; cv 3956/TCT-CS ngày 26 tháng 9 năm 2007.

Điểm 1.2.c Mục III Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT

Hàng hoá mua vào bị tổn thất do thiên tai, hoả hoạn, bị mất, xác định do trách nhiệm của các tổ chức, cá nhân phải bồi thường thì thuế GTGT đầu vào của số hàng hoá này được tính vào giá trị hàng hoá tổn thất phải bồi thường, không được tính vào số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ khi kê khai thuế GTGT phải nộp.

Điểm 1.c mục III phần B thông tư 32/2007/TT-BTC.
c.1- Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT.

c.4- Thuế GTGT đầu vào hàng hoá, tài sản cố định mua vào bị tổn thất, bị hỏng do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn bất ngờ, mất trộm nếu xác định được tổ chức, cá nhân có trách nhiệm phải bồi thường thì thuế GTGT đầu vào của số hàng hoá này được tính vào giá trị hàng hoá tổn thất phải bồi thường, không được khấu trừ.

Thân mến

Đính kèm

• 861-TCT-PCCS.doc
    51.5 KB · Lượt xem: 63
  • 3956-TCT-CS.doc
    39.5 KB · Lượt xem: 55

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA