Kê khai hóa đơn đầu vào theo bảng kê trong Thông tư 60

• Thread starter BienHuyen
  • Ngày gửi
BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
Chào mọi người tháng này mình mới bắt đầu kê khai thuế theo TT60 ( tháng trước do chưa biết và quan hệ với bên thuế khá tốt nên được châm trước :a_ok:) nên tháng này mới bắt đầu kê khai: Ở phần thuế bán ra thì không hỏi điều gì vì cũng khá dễ hiểu nhưng ở phần đầu vào thì mình thấy như nó được chia làm 4 loại, 4 loại này theo mình hiểu thì như thế này:
1. Tính cho phần hàng mua vào mà đã phát sinh doanh thu
2. Tính cho những hóa đơn mua vào không chịu thuế ( cơ sở KD đối tác không đủ điều kiện tính thuế)
3. Tính cho hàng hóa mua vào vừa chịu thuế và không chịu thuế + chưa phát sinh DT
4. Tính cho những hóa đơn phục vụ cho TSCD khấu trừ theo hàng tháng như xăng dầu (dùng cho ô tô, xe máy)

Mình không hiểu ở phần 2&3 đã có phần 2 không chịu thuế rồi phần 3 còn thêm vào đó làm chi?
Phần 1 thì ví dụ như những hóa đơn nào có thể kê vào đó?
Thế có những loại hóa đơn mà vừa có phát sinh DT vừa chưa phát sinh DT thì làm như thế nào ( mình lấy ví dụ như cước Internet có thể nó vẫn phát sinh DT[tải nhạc cho khách lấy tiền ngay] nhưng liền tiếp ngay sau nó là dịch vụ khác chưa phát sinh DT) mà loại này cuối tháng hóa đơn nó mới đến 1 lần bao gồm cả 2 khoản trên rồi vậy mình nên đưa vào đâu.:wall:

1 Vấn đề nữa cũng liên quan đến thuế nhưng không liên quan đến TT60 mình xin phép hỏi ở đây luôn đó là những hóa đơn ấy có địa chỉ của công ty nhưng không ghi tên công ty mà ghi tên người Đại diện cho công ty mình có được phép kê khai vào thuế không ( Căn bản là nhà của chú ấy mở công ty riêng mà mình lại không muốn đưa cước Internet vào cước IT của VP như thế nó sẽ cao, lấy cước IT gia đình mà )

Bình thường 1 hóa đơn sẽ như thế này:
Tên người bán :...
Địa chỉ:....
.....
-----------------------------------
Tên người mua: Tên đơn vị mình ( nhưng ở đây không ghi tên đơn vị mà ghi theo tên giám đốc công ty )
Địa chỉ : Đường X - Y

Mình mới vào nghề được nửa năm lên còn bỡ ngỡ chưa biết nhiều mong các tiền bối giúp sức. Sợ giám đốc bóc lịch vì sai sót của mình thôi :smile3:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
1 Vấn đề nữa cũng liên quan đến thuế nhưng không liên quan đến TT60 mình xin phép hỏi ở đây luôn đó là những hóa đơn ấy có địa chỉ của công ty nhưng không ghi tên công ty mà ghi tên người Đại diện cho công ty mình có được phép kê khai vào thuế không ( Căn bản là nhà của chú ấy mở công ty riêng mà mình lại không muốn đưa cước Internet vào cước IT của VP như thế nó sẽ cao, lấy cước IT gia đình mà )

Bình thường 1 hóa đơn sẽ như thế này:
Tên người bán :...
Địa chỉ:....
.....
-----------------------------------
Tên người mua: Tên đơn vị mình ( nhưng ở đây không ghi tên đơn vị mà ghi theo tên giám đốc công ty )
Địa chỉ : Đường X - Y
--------
Cty em đã có tư cách pháp nhân và GĐốc của em là người đại diện. ghi tên GĐ và ghi đ/c của Cty thì sao lai ko the ke khai thue chứ?!!!..chỉ khi ghi tên GĐ mà ghi đ/c với MST của cty khác hoặc đ/c của nhà...ai đó là ko đc thui em àh...

Em tham khảo cái này nhé! anh tải từ WebKT về đấy!

Sửa lần cuối:
BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
Cty em đã có tư cách pháp nhân và GĐốc của em là người đại diện. ghi tên GĐ và ghi đ/c của Cty thì sao lai ko the ke khai thue chứ?!!!..chỉ khi ghi tên GĐ mà ghi đ/c với MST của cty khác hoặc đ/c của nhà...ai đó là ko đc thui em àh...

Anh ơi vấn đề đó thì em biết nhưng người đứng tên trong bìa đỏ lại là vợ của GĐốc cơ, vấn đề nảy sinh ở đây cơ ạ. Em đang tính sẽ làm một cái hợp đồng thuê nhà như thế có ghi tên giám đốc ở trong hóa đơn chắc không sao cũng may là các hóa đơn đều ghi tên giám đốc.

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Bien Huyen a, để áp dụng kê khai thuế theo TT60 thì tham khảo chi tiết ở công văn số 3267/TCT-CS nhé. Nó có kèm theo Bảng kê khai chỉnh sửa và hướng dẫn cụ thể.

Còn vấn đề hóa đơn thì k trầm trọng đâu. Theo luật thì sẽ k được kê khai khấu trừ thuế khoản chi phí đó đâu. Hóa đơn phải đầy đủ tên, địa chỉ, mã số thuế cty mới được kê khai khấu trừ. Nhưng nếu giám đốc cho cty thuê văn phòng, đã làm hợp đồng và ghi rõ trong hợp đồng các chi phí phát sinh liên quan đến văn phòng cty phải chịu, đồng thời giám đốc cũng đã làm thủ tục xuất hóa đơn cho thuê văn phòng. Khi đã đầy đủ các thủ tục trên thì hóa đơn sẽ được kê khai khấu trừ thuế.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA