Chọn kế toán ..có lầm không

• Thread starter Minh Hao
  • Ngày gửi
M

Minh Hao

Guest
Mình tốt nghiệp chỉ là loại trung bình của lớp KTV Kế toán Tin học. Mình đi làm kế toán viên được một năm chỉ đơn giản nhập dữ liệu và làm báo cáo thuế tháng. Rồi nghỉ việc, người quen giới thiệu vô làm ở công ty thiết kế quảng cáo nhỏ, làm hết tất cả mọi việc như một kế toán tổng hợp...mình sợ và cảm thấy đuối, đã làm được bốn tháng rồi lương vẫn lãnh đều đều, bc hàng tháng vẫn làm nhưng sổ sách thì bó tay không biết làm kiểu gì nữa...

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
bạn có thể mua sách về tham khảo thêm hoặc bạn đi hỏi ai làm KT lâu năm có kinh nghiệm họ sẽ chi bạn

mình cũng mới đi làm KT nên cũng rất hiểu tâm trạng của ban tháng đầu tiên mình đi làm cũng gặp rất nhiều khó khăn nhưng mình đã tìm hỏi những người làm KT đi trước mình họ đã chỉ mình rất nhiều.Bạn hãy thử làm như minh xem chắc chăn sẽ có hiệu quả vì mình cũng làm kế toán tổng hợp

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
mình cũng mới đi làm KT nên cũng rất hiểu tâm trạng của ban tháng đầu tiên mình đi làm cũng gặp rất nhiều khó khăn nhưng mình đã tìm hỏi những người làm KT đi trước mình họ đã chỉ mình rất nhiều.Bạn hãy thử làm như minh xem chắc chăn sẽ có hiệu quả vì mình cũng làm kế toán tổng hợp

Ôi thế thì may quá, bạn làm KTTH à, vậy cho mình hỏi nếu như mình tìm hiểu các anh chị làm KT đi trước nhưng họ không có thái độ hợp tác tốt thì mình phải làm sao.. hic

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Ôi thế thì may quá, bạn làm KTTH à, vậy cho mình hỏi nếu như mình tìm hiểu các anh chị làm KT đi trước nhưng họ không có thái độ hợp tác tốt thì mình phải làm sao.. hic
Bác lo giữ cái kho của bác đi, làm ktth làm chi? may bác có kinh nghiệm mà không chỉ bảo thì ác lắm!!!!!! mà thái độ không hợp tác đó bác có hiểu là vì sao không? Muốn hợp tác dễ lắm...hihi, coi như đối tác làm ăn đi....biết liền!!!!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
LẦM nghề thì chuyển nghề khác đi bạn, làm kế toán chán lắm sướng ích gì đâu, mình cũng sắp chuyển nghề rồi!

M

Minh Hao

Guest
Công ty mình đăng ký kế toán theo hình thức NKC, và làm bằng kế toán tay. MÌnh đang bắt đầu làm lại sổ sách đầu năm 2007. Mình thấy có một nghiệp vụ phát sinh mua một card VT matrox giá tới ba mươi mấy triệu. Người kế toán cũ bỏ vô 211, mình thì nghĩ bỏ vô 153 vậy có đúng ko?
Xí quên đây là mục tâm sự mà mình hỏi công việc, nhưng lỡ rùi...thông cảm nha.

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
LẦM nghề thì chuyển nghề khác đi bạn, làm kế toán chán lắm sướng ích gì đâu, mình cũng sắp chuyển nghề rồi!
Ô thế à, vậy Web lại chuẩn bị chia tay đồng chí Đang Khóa Quần sao?????

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
mình cũng không tới mức chia tay web nhưng chắc chắn sẽ chia tay nghề kế toán, chuyển nghề khác đỡ nhàm chán hơn:D

S

saobang86207

Guest
28/9/06
24
0
0
38
thai binh
các bác có vẻ kô thích nghề ktoan nhỉ. nhưnh mình thấy hiện nay người thích thi vào nghề ktoan lại rât nhiều. có lẽ mỗi ng một kiểu ko ai giống ai cả. minh thích kế toán nhưng lại kô thích những con số.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
có 2 vấn đề :
1> trong một công ty kế toán chỉ là nhân vật thứ yếu : đề bạt tăng lương toàn đến sau (bạn có thể lên được kế toán trưởng là tối đa chứ giám đốc ,phó giám đốc hầu như ko bao giờ là dân kế toán)
2>Kế toán là nghề chém to,kho mặn , "sai một con số đời đi đứt"

D

doifieubat

Guest
6/11/07
0
0
0
hai duong
trời ơi! nghe mọi người nói mà tui cũng muốn bỏ nghề rùi
nhưng mà lỡ học săp xong 3 năm rồi mọi người gợi ý dùm em nên chuyển nghề gì đây
hix hix hu hu hu
các bác cứ làm bọn sinh viên như em ngán nghề là sao
thế thì còn ai muốn làm kế toán nữa chứ

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
"Nhất nghệ tinh - Nhất thân vinh"
Đó là câu nói của ông bà ta từ xưa để lại. Nó hoàn toàn chính xác. Mỗi người lựa chọn cho mình một con đường riêng để phát triển. Nghề nào là tốt? Nghề nào là không tốt? Đã là nghề nghiệp thì nghề nghiệp nào cũng tốt cả.
Ông bà ta cũng có câu "Dụng Nhân như Dụng Mộc". Cỏ cây có ích lợi của cỏ cây. Đinh Lim Sến Táu có ích lợi của Đinh Lim Sến Táu.
Mỗi một nghề có ưu nhược điểm của riêng nó. Thế nào là thành công trong một lĩnh vực? Mức độ thăng tiến ra sao? Tương lai thế nào?
Cách đây 1 tháng, mình phỏng vấn mấy người về làm cùng phòng, mấy em trẻ đẹp đều nói: Làm có tương lai không anh?
Mình không trả lời mà hỏi ngược lại: Theo em có tương lai là thế nào? Có nhiều tiền? Chức vụ cao? hay là thế nào?
Tất cả các ứng viên đều tịt.
Nói về nghề kế toán. Nó hay? Không hay? Chẳng ai trả lời được một cách chính xác nếu không trải nghiệm qua nó cả.
Mình học kế toán - kiểm toán 4 năm trời, ra trường chưa làm kế toán 1 ngày nào nhưng cũng chẳng dám chê nghề kế toán nửa câu. Thử hỏi một đơn vị, một doanh nghiệp không có bộ phận kế toán thì sẽ ra sao? Các số liệu tài chính kế toán sẽ phải xem xét như thế nào?
Tương lai của một kế toán viên?
Kế toán phần ngành - Kế toán tổng hợp - kế toán trưởng - Giám đốc tài chính chăng?
Đó là phát triển theo hướng đi lên. Không phải ai cũng đi theo con đường đó. Có nhiều người phát triển theo chiều ngang. Họ làm kế toán doanh nghiệp tư nhân - Doanh nghiệp nhà nước - Kế toán xây dựng cơ bản - kế toán hành chính sự nghiệp - Kế toán ngân hàng - kế toán...
Mỗi một người nên có cho mình định hướng riêng theo năng lực, điều kiện của mình thì tốt hơn.

T

tomorrow

Guest
11/10/07
5
0
0
Hà Nội
Mỗi một người nên có cho mình định hướng riêng theo năng lực, điều kiện của mình thì tốt hơn.
[/QUOTE]

Bác nói chí phải nhưng mà em vẫn mơ tìm được công việc có thu nhập 1.000USD/ tháng. :bigok:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Mơ làm gì em ơi, rồi lại là thành viên hội độc thân thôi

:bigok:Đấy! Bác Già này này, lương tháng gần 2000$ đấy! nên giờ vẫn nằm trong top đèn đỏ của Hội Độc Thân đấy!:drummer:

be_xinh

be_xinh

Guest
:bigok:Đấy! Bác Già này này, lương tháng gần 2000$ đấy! nên giờ vẫn nằm trong top đèn đỏ của Hội Độc Thân đấy!:drummer:
Uhm....Nhưng mà em vẫn thích thế!:dance2: Độc thân thì...từ từ cũng giải quyết đc thui, ko sớm thì muộn thui àh.:angel:

N

ngoacxinh

Guest
11/8/07
2
0
0
40
Hà Nội
360.yahoo.com
Chọn nghề kế toán có lầm không!? Nhiều lúc cũng tự hỏi mình như thế. Nhiều lúc cũng muốn bỏ nghề lắm lắm vì nó ngược với tính cách của mình. Nhưng lầu rồi thì thành quen. Mà một người sẵn không có đam mê như mình thì đã quen rồi thì ngại thay đổi. Thế nên bây giờ xác định theo nghề rồi thì thỉnh thoảng cập nhật thông tư, nghị định - làm doanh nghiệp nhỏ mà, nên cũng không lo lắng lắm. Suốt ngày nhồi nhồi nhét nhét chi phí rồi xin quyết toán thuế cho nó xong, chứ không lo như các doanh nghiệp lớn có mấy bác kiểm toán xuống. Với thuế thì sai cũng được, nhưng sai càng ít càng tốt .... Nhưng rốt cuộc rồi cũng ổn.
Thế nên chắc cả đời này mình sẽ mang cái nghiệp kế toán thôi!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hãy cho mình tham gia voi nhé. Mình đi làm tu năm 2003, Minh chỉ học trung cấp thôi mà mới đi làm đã đuoc ( hay là bị nhỉ) làm kế toán TH. Mới đầu mình cảm thấy mình chẳng biết nên làm nhu thế nào cả. bác kế toán cũ thì giấu nghề không muon chỉ bảo , thế là mình tu mày mò làm lấy .May ma nghề này là niềm đam mê t­u hoi mình còn học phỏ thông nên khi đi häc chuyên nghiệp mình cũng chăm chỉ tích cóp kiến th­ú*c. Mấy năm đầu còn tạm on, nhung hai năm trở lại đây thì mình thấy mệt mỏi thật s­­­u. Nhung con so, nhung báo cáo, quyết toán ... tất cả, có nhiều khi mình tu hỏi có phải mình đã chọn lầm nghề không? Mình đang ở mọt tỉnh kinh tế bình thuong, độ nhạy bén trong cách quản lý kinh tế chua cao, nên khi làm việc với Sở tài chính, với thuế .... mình thấy thật su không có tiếng nói chung. Không biết ở nơi khác NTN nh­ung cho mình thì họ toàn thích làm khó dễ cho nguoi khác thôi. .........

T

tuhocketoan

Guest
7/12/07
29
0
0
HCMC
Nghề nó chọn người chứ người có mấy khi đc chọn nghề đâu, phải k các bạn?

Mình cũng có những đam mê riêng k theo đc mà lại theo nghề kế toán, hục hặc học cho xong mà suốt 4 năm sinh viên chẳng biết mình muốn gì, vì vậy mà k tốt nghiệp giỏi đc mặc dù mình k hề yếu hơn người ta về đầu óc. Hậu quả là ra trường nhiều cái thiếu tự tin.

Cổ nhân nói đúng, "an cư mới lạc nghiệp", đầu óc cứ để lung tung là k nên cơm nên cháo gì đc. Bây giờ mình k nghĩ ngợi gì nữa, cố làm tốt cái "nghệ tinh" của mình, sau này "tinh" rồi thì đèo bồng thêm chút nghề tay trái cho đời nó đa sắc cũng k tồi.

Các bạn thấy mình nghĩ thế có ổn k?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA