Hàng nhập khẩu

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
gửi luckyluck 866 Tờ nhận được hóa đơn chứng từ từ công ty nhận ủy thác rồi nhưng chưa biết sử lý thế nào.Đây là hàng nhập phi mậu dịch.Nhưng trên hóa đơn trả hàng Cty này vẫn ghi vào giá trị hàng hóa dịch vụ phải thanh toán và một hóa đơn phí nhập khẩu ủy thác là toàn bộ chi phí nhập hàng như lệ phí HQ, phí vận chuyển...Ai có kinh nghiệm về phần này hãy cho tớ số điện thoại tớ sẽ nói trực tiếp chắc sẽ dễ hiểu hơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dokhachien

Guest
29/11/06
13
0
0
43
Hải Phòng
Hi bạn viết thế tớ cũng ko hiểu rõ lắm bạn đang hỏi về nghiệp vụ kế toán hay hỏi về nghiệp vụ ngoại thương vậy ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
gửi luckyluck 866 Tờ nhận được hóa đơn chứng từ từ công ty nhận ủy thác rồi nhưng chưa biết sử lý thế nào.Đây là hàng nhập phi mậu dịch.Nhưng trên hóa đơn trả hàng Cty này vẫn ghi vào giá trị hàng hóa dịch vụ phải thanh toán
------------------
Em vẫn hạch toán bình thường như cty em Nhập khẩu.

và một hóa đơn phí nhập khẩu ủy thác là toàn bộ chi phí nhập hàng như lệ phí HQ, phí vận chuyển...Ai có kinh nghiệm về phần này hãy cho tớ số điện thoại tớ sẽ nói trực tiếp chắc sẽ dễ hiểu hơn

-------
Phí Nhập khẩu thì em cho vào 1562 đi!
Phí HQ cho vào 642 nhé

Sửa lần cuối:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
[/COLOR]
-------
Phí Nhập khẩu thì em cho vào 1562 đi!
Phí HQ cho vào 642 nhé

Tại sao phí HQ lại cho vào 642 ? Tất cả các chi phí liên quan đến việc mua hàng đều tính đc vào giá vốn hết muh ??? Chỉ trừ phí chuyển tiền thanh toán cho người bán thì cho vào chi phí tài chính 635.

Great life

Great life

Guest
20/11/06
143
0
0
Gửi lời yêu thương
Tại sao phí HQ lại cho vào 642 ? Tất cả các chi phí liên quan đến việc mua hàng đều tính đc vào giá vốn hết muh ??? Chỉ trừ phí chuyển tiền thanh toán cho người bán thì cho vào chi phí tài chính 635.

Chắc là phí ngoài thì mới đưa vào 642 phải k nhỉ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
---
Híc...lúc người ta hỏi chẳng có ai trả lời...chít thật..đầu óc lúc này lú lẫn mất rùi!...

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
gửi luckyluck 866 Tờ nhận được hóa đơn chứng từ từ công ty nhận ủy thác rồi nhưng chưa biết sử lý thế nào.Đây là hàng nhập phi mậu dịch.Nhưng trên hóa đơn trả hàng Cty này vẫn ghi vào giá trị hàng hóa dịch vụ phải thanh toán và một hóa đơn phí nhập khẩu ủy thác là toàn bộ chi phí nhập hàng như lệ phí HQ, phí vận chuyển...Ai có kinh nghiệm về phần này hãy cho tớ số điện thoại tớ sẽ nói trực tiếp chắc sẽ dễ hiểu hơn
-------
Thế là có câu trả lời rùi nhé!
(kinh nghiệm: muốn hỏi 1 vấn đề gì đó thì nhờ 1 người ko bít gì nói sai linh tinh ..chắc chắn sẽ có các anh chị vào hướng dẫn tận tình ngay vì: kế toán sai là hỏng bét!)
Em cảm ơn các bạn đi nhé Baongoc!
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
-------
Thế là có câu trả lời rùi nhé!
(kinh nghiệm: muốn hỏi 1 vấn đề gì đó thì nhờ 1 người ko bít gì nói sai linh tinh ..chắc chắn sẽ có các anh chị vào hướng dẫn tận tình ngay vì: kế toán sai là hỏng bét!)
Em cảm ơn các bạn đi nhé Baongoc!
Thân!

Khà khà cái kinh nghiệm này hay đấy heheh khâm phục khâm phục heheheh

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Khà khà cái kinh nghiệm này hay đấy heheh khâm phục khâm phục heheheh
--------
híc...em nói ra kinh nghiệm này là bất đắc dĩ thôi. vì nếu ko tung chiêu cuói cùng này ra thì ko còn chiêu nào hay hơn...:wall::wall:

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Mạng của em bị lỗi nên hôm nay mới vào được.Đúng là phải rất cảm ơn các anh chị, nhưng em vẫn chưa sử lý hóa đơn có nội dung là trả hàng giá trị của nó là số tiền mà Cty em không phải thanh toán, tiền thuế lại do bên nhập khẩu ủy thác này trả và chứng từ nộp lại mang tên Cty này.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
(trích nguyên văn)
Trường hợp của bạn được quy định tại điểm 5.1, Mục IV, Thông tư 32/2007/BTC ngày 09/4/2007. Tớ trích cho cậu đọc nhé:

"...5.2- Cơ sở kinh doanh xuất nhập khẩu là đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nhận nhập khẩu hàng hoá uỷ thác cho các cơ sở khác, khi trả hàng cơ sở nhận uỷ thác lập chứng từ như sau:
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục Thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo Thông báo nộp thuế của cơ quan Hải quan.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu..."

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Anh luckkyluck866 em ko biết phải diễn giải thế nào để anh hiểu.Cái này em đọc rồi,nhưng trường hợp của em là hàng PMD.Tiền hàng không phải thanh toán nhưng trên hòa đơn trả hàng bên nhập khẩu ủy thác họ vẫn ghi giá trị của hàng hoá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA