Những Điều Thắc Mắc

• Thread starter Nguyen Cong Phu
  • Ngày gửi
N

Nguyen Cong Phu

Guest
17/10/07
23
0
0
Q8,TPHCM
Xin chào các anh chị và các bạn, mình là thành viên mới rất cần sự hổ trợ của quý Anh/ Chị và các bạn trong lĩnh vực kế toán.

Công ty mình là cty TNHH 1thành viên chuyên sửa chửa xe ô tô, vận tải hành khách, mua bán phụ tùng xe ô tô.
Cho mình hỏi:
1/ Công ty TNHH Một TV - chủ là giám đốc có --> được tính lương kô?
2/Xe của cty là tải sản cố định - mà cty của mình có dịch vụ sử chữa, nếu xe cty hư và sửa thì làm cách nào đưa vào chi phí?
3/Khi mà vận tải hành khách , chi phí tiền khăn, nước uống hạc toán thế nào cho đúng?
4/Lương của tài xế đưa vào 641 hay 622?
5/Mình sửa xe cho khách có sử dụng hàng hóa của cty vậy mình xuất 2 hóa đơn :1 cho vật tư-hàng hóa và 2 là công sửa chửa. Như vậy có đúng không?

Rất mong sự hồi âm của Quý Anh Chị!
rosicky_ruan

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanquan772003

Guest
5/5/06
43
0
0
HCM
www.trungnam.com.vn
Hạch toán chi phí Hợp lý, hợp lệ

Chào bạn Phú. :bigok:

Câu hỏi của Bạn mình trả lời như sau:
1. Trong Thông tư 128 và Thông tư 24/2007/TT-BTC có nói: " Tiền lương của Chủ doanh nghiệp tư nhân k dc đưa vào chi phí hợp lý, hợp lê khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp" và" thành viên Hội đồng quản trị có tham gia điều hành Cty thì được nhận lương và DN được đưa vào chi phí tính thuế TNDN". Do vậy lương GĐ điều hành được đưa vào chi phí.
2. Khi xe hư mà sửa thì phải lập biên bản hoặc đề xuất=> trưởng bộ phận & GĐ duyệt cho sửa thì chi phí đó được xem là hợp lệ.
3 & 4. Khăn, nước uống, lương của tài xế là phục vụ trực tiếp cho việc tạo ra doanh thu dịch vụ (o phải sx). Do vậy hạch toán vào TK 6411 - theo QĐ 15/2006/QĐ-BTC
5. Bạn chỉ cần xuất chung một Hóa đơn là đuợc và hóa đơn này thuế xuất 10% nhé. ( ngoại trừ Cty bạn dùng hóa đơn trực tiếp)

quantrungnam@yahoo.com
www.trungnam.com.vn

N

Nguyen Cong Phu

Guest
17/10/07
23
0
0
Q8,TPHCM
Cám ơn Anh Trung Nam rất nhiều. Rất hạnh phúc khi được giải tỏa những khúc mắc. Cảm ơn Anh rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA