công tác phí

• Thread starter le thi mai
  • Ngày gửi
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Chi phí hợp lý

Bên mình có trả tiền công tác phí mỗi ngày là 100.000/người cho người đi công tác( Tiền ăn), ngoài ra sẽ thanh toán tiền đi lại và tiền phòng khi có HĐ
Mình hỏi cán bộ thuế là khoản chi 100.000 đó có được tính vào CP hợp lý không ( vì không lấy được HĐ) , họ bảo là không. Nhưng mình thấy không ổn lắm bạn nào có biết theo QĐ nào thì khoản chi trên được tính vào CP hợp lý
Ngoài ra Cty mình thuê nhà( có HĐ) và trong hợp đồng ghi rõ thuế TN và thuế VAt bên mình chịu hết, vậy khi trả tiền thuế thu nhập cho chủ nhà có được tính vào chi phí hợp lý không
Trả tiền thuế TN cho nhà thầu nước ngoài có được tính vào chi phí hợp lý không. Khi nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản thì ghi vào chương, tiểu mục nào
Mong các bạn trả lời giúp mình

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Chi phí phát sinh thì phải có chứng từ chứ, nếu nâhn viên không lấy được hđ gtgt thì phải cộng khoản phụ cấp công tác phí vào lương, như vậy mới trở thành chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN

H

hoale

Guest
21/10/07
20
0
0
35
gò vấp
Nếu vậy chỉ việc cho chi phí công tác vào khoản phụ cấp lương thì có thể tính chi phí hợp lý? thanks

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Mình hỏi cán bộ thuế là khoản chi 100.000 đó có được tính vào CP hợp lý không ( vì không lấy được HĐ) , họ bảo là không. Nhưng mình thấy không ổn lắm bạn nào có biết theo QĐ nào thì khoản chi trên được tính vào CP hợp lý
Mong các bạn trả lời giúp mình

Chi phí hợp lý hay không hợp lý chỉ là khái niệm tương đối.
Phụ cấp công tác phí là một chi phí hợp lý vì đây là chi phí chi theo định mức tức là khoán mà đã khoán thì cần hóa đơn.Trong trường hợp này CB thuế trả lời không hợp lý là không chính xác và máy móc. Phải nhìn vào thực tế để hiểu bản chất của vấn đề chứ không thể tất cả đều căn cứ vào nguyên tắc để thực hiện được.

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Bên mình anh em kỹ thuật thường xuyên phải đi thi công ở nơi miền núi hẻo lánh, xa xôi không thể lấy hóa đơn ăn trên đường được nhưng Cty vẫn thanh toán tiền ăn cho anh em đi công tác và vẫn được thuế chấp nhận. Nhưng phải có điều kiện đó bạn à. Điều kiện đó là: công tác ở miền núi, vùng hẻo lánh xa xôi nơi người bán không có hóa đơn. Quy định tiền ăn ca bao nhiêu/1ngày công tác phải được ghi rõ ở quy chế tài chính. Và phải có đề cương công tác được giám đốc duyệt trước khi đi: ghi rõ số ngày đi công tác để sau này làm căn cứ thanh toán tiền ăn ca. Sau nữa là giấy đi đường có đóng dấu nơi đi, nơi đến chứng minh lộ trình đi công tác của cán bộ.
Bạn cứ làm mọt bộ hồ sơ đầy đủ như vậy thì không sao cả. Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA