có được tính là giá vốn không?

• Thread starter TUNLOVEDOM
  • Ngày gửi
T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Cty em là công ty TM. Trong tháng 9/2007 em đã viết hóa đơn GTGT cho khách hàng trong khi hóa đơn đầu vào và hàng thực tế chưa vào. Đến đầu tháng 10 thì hóa đơn và hàng mới về. Em đã kê khai thuế đầu ra trong báo cáo thuế và làm phiếu tạm nhập lô hàng đã viết hóa đơn. Liệu làm như vậy có bị sao ko? Và giá vốn bán hàng là giá tạm nhập có đúng không? và có được tính vào chi phí để tính lợi nhuận không? mong các bác giải quyết cho em!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Chẳng sao cả nếu lập hợp đồng và phiếu nhập kho trước ngày bán hàng, khi nào ktra hàng đạt chất lượng yêu cầu mới đồng ý mua chứ và khi đó bên bán mới xuất hóa đơn cơ mà. Còn giá vốn thì sửa lại cho nó bằng giá mua đi, đã quyết toán đâu mà lo.

T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Nhưng hôm nay em đi nộp báo cáo thuế. Có thông báo nộp hồ sơ khai thuế TNDN quý 3 năm 2007. Như vậy là trong quý đó em mới chỉ có hóa đơn đầu ra mà chưa có hóa đơn đầu vào. Như vậy có sao không ?Liệu các bác thuế có đồng ý cho phiếu nhập kho vào giá vốn hay bỏ ra. Nếu vậy thì lợi nhuận trong quý cao lắm vì giá trị lô hàng xuất hóa đơn hơn 3 tỷ cơ. Làm sao đây các bác???nhanh giúp em với...

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
à, vậy thì tạm nhập giá vốn vì báo cáo quí 3 cũng chỉ là tạm tính thôi, đến khi quyết toán thì làm đúng đã sao đâu

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty em là công ty TM. Trong tháng 9/2007 em đã viết hóa đơn GTGT cho khách hàng trong khi hóa đơn đầu vào và hàng thực tế chưa vào. Đến đầu tháng 10 thì hóa đơn và hàng mới về. Em đã kê khai thuế đầu ra trong báo cáo thuế và làm phiếu tạm nhập lô hàng đã viết hóa đơn. Liệu làm như vậy có bị sao ko? Và giá vốn bán hàng là giá tạm nhập có đúng không? và có được tính vào chi phí để tính lợi nhuận không? mong các bác giải quyết cho em!:wall:
Thế này nhé:
- Tháng 9/2007 em xuất HĐ GTGT bán hàng cho KH trong khi em chưa có HĐ đầu vào và chưa có luôn cả hàng hóa. Tháng 10 HĐ và hàng mới về sẽ có 2 trường hợp:
+ Ngày xuất hàng bán cho bên em trên HĐ của nhà cung cấp trước ngày em xuất HĐ bán hàng cho KH trường hợp này ok không có vấn đề gì hết.
+ Ngày xuất hàng bán cho bên em trên HĐ của nhà cung cấp sau ngày em xuất bán hàng cho KH trường hợp này không ổn. Nếu trong kho hàng hóa của em vẫn còn số hàng trên thì không sao nhưng nếu phải có HH của HĐ về tháng 10 thì mới có hàng để bán thì phải hủy HĐ đã xuất trong tháng 9.
- Giá nhập hàng hóa về kho khi chua có HĐ GTGT là giá tạm nhập, xuất HĐ bán hàng nếu HĐ đó hợp pháp thì không có vấn đề gì em tính giá vốn và DT bình thường
Nhưng hôm nay em đi nộp báo cáo thuế. Có thông báo nộp hồ sơ khai thuế TNDN quý 3 năm 2007. Như vậy là trong quý đó em mới chỉ có hóa đơn đầu ra mà chưa có hóa đơn đầu vào. Như vậy có sao không ?Liệu các bác thuế có đồng ý cho phiếu nhập kho vào giá vốn hay bỏ ra. Nếu vậy thì lợi nhuận trong quý cao lắm vì giá trị lô hàng xuất hóa đơn hơn 3 tỷ cơ. Làm sao đây các bác???nhanh giúp em với...

Tốt nhất là Hủy HĐ đã xuất trong tháng 9 và xuất lại HĐ trong tháng 10 nếu xảy ra tình huống như anh đã nêu ở trên (ngày HĐ mua sau ngày HĐ xuất bán) còn nếu ngày trên HĐ mua trước ngày HĐ bán thì ok không vấn đề gì hết.
Thân!

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Trường hợp như vậy tại TP.HCM còn gọi là hóa đơn có sau. Trong trường hợp này bạn phải tiến hành nhập kho như bình thường. đến khi có HĐ GTGT bạn lại tiếp tục nhập kho nữa nhưng đồg thời phải làm phiếu xuất kho, xuất bỏ lô hàg đã nhập trước đi. Trường hợp này sẽ bị phạt vi phạm hành chánh về kế tóan. Phần giá vốn vẫn được tính là chí phí hợp lý, hợp lệ khi quyết tóan thuế TNDN năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA