Cty làm hàng GC

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Trước đây em làm trong Cty có cả GC & SX thì phần Cty SX có hạch toán giá vốn hàng bán, còn hàng gia công chỉ theo dõi trên TK002 chứ ko có giá vốn. Vậy giờ nếu cty chỉ làm hàng gia công thì mấy khoản chi tiền điện, nước, nhân công bỏ vào đâu cho hợp lý, có cần xác định giá vốn k. Hay chi theo dõi phần vật tư làm hàng GC trên TK002 thôi.
Mong mọi người chỉ em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trước đây em làm trong Cty có cả GC & SX thì phần Cty SX có hạch toán giá vốn hàng bán, còn hàng gia công chỉ theo dõi trên TK002 chứ ko có giá vốn. Vậy giờ nếu cty chỉ làm hàng gia công thì mấy khoản chi tiền điện, nước, nhân công bỏ vào đâu cho hợp lý, có cần xác định giá vốn k. Hay chi theo dõi phần vật tư làm hàng GC trên TK002 thôi.
Vấn đề bạn hỏi trên diễn đàn đã bàn luận rất nhiều bạn vào topic hàng gia công để tham khảo nhé.
Thân!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

Lấy VD luôn :
Nhập Lụa ( TK002) rùi gia công trên mảnh lụa đấy như thêu hoa văn = Chỉ thêu, là, tẩy ............
hoàn thành thì là Thành Phẩm , nếu không tính giá vốn thì tính cái gì ...
Bỏ cái tiền điện nước vào 642
Lương chi 334

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Lấy VD luôn :
Nhập Lụa ( TK002) rùi gia công trên mảnh lụa đấy như thêu hoa văn = Chỉ thêu, là, tẩy ............
hoàn thành thì là Thành Phẩm , nếu không tính giá vốn thì tính cái gì ...
Bỏ cái tiền điện nước vào 642
Lương chi 334

eM CẢM ƠN A/C longcv, nhưng em đang thắc mắc vấn đề này, bởi vì bản chất của thằng 621,622 theo em hiểu thì nó chỉ có khi nó tạo ra sản phẩm của chính DN (tức là DN trực tiếp SX ra SP đó), còn trường hợp nếu DN nhận hàng đó về GC thì thằng 152 trở thành 002, còn 334 cũng là 334 nhưng lại đưa về 642. Tóm lại mọi khoản chi phí mà DN chi cho hàng GC đưa hết về chi phí QL. Không biết em hiểu như thế có đúng ko, mong a/c bớt chút tgian giảng giải dùm em.
Em cảm ơn nhiều !

T

tuongsi

Guest
17/10/07
1
0
0
Sài gòn
chú hờ hệch quá xem lại trên diễn đàn năm trước đê

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA