Hạch toán N241/C111 hay N242/C111 ?

• Thread starter MinhCanTho
  • Ngày gửi
M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào cả nhà !
1/ Cty mình có thuê Cty_A khác làm bảng thiết kế san lấp mặt bằng, và làm hợp đồng san lắp mặt bằng với cty_B, khi hoàn thành cty_A, Cty_B có viết hóa đơn GTGT và cty mình đã trả tiền, nhưng miếng đất đó không phải của cty và cty cũng không làm hợp đồng thuê đất, Xin hỏi cách định khoản tình huống trên ?
2/ Đồng thời cty có vay ngân hàng để ứng trước 1 phần cho cty_C để lắp đặt máy móc, cuối tháng phải trả lãi ngân hàng, Phần lãi này định khoản sau đây ? vì khi Xưởng này hoàn thành thì sẽ có kế toán riêng (hạch toán độc lập) :dance2::dance2::dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Chào cả nhà !
1/ Cty mình có thuê Cty_A khác làm bảng thiết kế san lấp mặt bằng, và làm hợp đồng san lắp mặt bằng với cty_B, khi hoàn thành cty_A, Cty_B có viết hóa đơn GTGT và cty mình đã trả tiền, nhưng miếng đất đó không phải của cty và cty cũng không làm hợp đồng thuê đất, Xin hỏi cách định khoản tình huống trên ?
2/ Đồng thời cty có vay ngân hàng để ứng trước 1 phần cho cty_C để lắp đặt máy móc, cuối tháng phải trả lãi ngân hàng, Phần lãi này định khoản sau đây ? vì khi Xưởng này hoàn thành thì sẽ có kế toán riêng (hạch toán độc lập) :dance2::dance2::dance2:

Lắp đặt máy móc ở đâu hả bạn? Trên miếng đất vừa san lấp à?
Chết, chết.
Mình không dám chỉ bạn định khoản đâu. Ai đó chỉ dùm đi chứ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào cả nhà !

Vậy dòng chữ đỏ đó đã trả lời câu hỏi của bạn luôn rồi đó, bạn trả tiền cho người san lấp trong khi" nhưng miếng đất đó không phải của cty và cty cũng không làm hợp đồng thuê đất"
Vậy cái này bạn làm cho ai? Nó không dính dáng gì tới DN thì làm sao mà ĐK được.
Nếu xưởng đó là xưởng của DN bạn đầy đủ thủ tục hợp pháp thì khi bạn đầu tư cho lắp đặt máy móc trong nhà xưởng mà số tiền đó phải đi vay ngân hàng thì bạn hạch toán số tiền lãi phát sinh đó mang tên cty bạn và bạn phải trả bạn hạch toán vào chi phí tài chính của DN. Đó là ý kiến của mình không biết các bạn có ý kiến như thế nào chỉ giúp nhé.
Thân!

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Lắp đặt máy móc ở đâu hả bạn? Trên miếng đất vừa san lấp à?
Chết, chết.
Mình không dám chỉ bạn định khoản đâu. Ai đó chỉ dùm đi chứ?

Lắp đặt máy móc ở trên miếng đất vừa san lấp, thật ra thì miếng đất này là của người thân Giám đốc :dance2::dance2::dance2:

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Vậy dòng chữ đỏ đó đã trả lời câu hỏi của bạn luôn rồi đó, bạn trả tiền cho người san lấp trong khi" nhưng miếng đất đó không phải của cty và cty cũng không làm hợp đồng thuê đất"
Vậy cái này bạn làm cho ai? Nó không dính dáng gì tới DN thì làm sao mà ĐK được.

Nếu xưởng đó là xưởng của DN bạn đầy đủ thủ tục hợp pháp thì khi bạn đầu tư cho lắp đặt máy móc trong nhà xưởng mà số tiền đó phải đi vay ngân hàng thì bạn hạch toán số tiền lãi phát sinh đó mang tên cty bạn và bạn phải trả bạn hạch toán vào chi phí tài chính của DN. Đó là ý kiến của mình không biết các bạn có ý kiến như thế nào chỉ giúp nhé.
Thân!

Mình lưỡng lự ở đây là định khoản ra sao với phần chi phí lãi vay : N635 hay N241 hay 242 :dance2::dance2::dance2:

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Việc đầu tiên phải làm là góp ý với Giám đốc làm gấp Hợp đồng thuê đất để hợp thức hóa: DN bạn có quyền sử dụng(không phải là quyền sở hữu đâu nhé) miếng đất đó. Sau đó mới có thể tiến hành các công việc tiếp theo trên miếng đất đó được. Chứ cứ để danh không chính, ngôn không thuận như bây giờ thì khi kiểm tra thuế không bao giờ chấp nhận các khoản DN bạn đã chi ra trên miếng đất mà DN không có một quyền nào cả là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN đâu!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Mình lưỡng lự ở đây là định khoản ra sao với phần chi phí lãi vay : N635 hay N241 hay 242 :dance2::dance2::dance2:

Chi phí lãi vay thì phải đưa vào 635 rồi !!!

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chi phí lãi vay thì phải đưa vào 635 rồi !!!

Nếu đưa vào 635 thì phải kết chuyển vào 911, thì phần chi phí lãi vay của Xí nghiệp đang xây dựng lại đưa vào tình hình hoạt động của cty có hợp lý không ? trong khi phải mất 2-3 năm đẩ xây dựng xí nghiệp, mặt khác khi xí nghiệp xây xong lại hạch toán độc lập :dance2::dance2::dance2:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu đưa vào 635 thì phải kết chuyển vào 911, thì phần chi phí lãi vay của Xí nghiệp đang xây dựng lại đưa vào tình hình hoạt động của cty có hợp lý không ? trong khi phải mất 2-3 năm đẩ xây dựng xí nghiệp, mặt khác khi xí nghiệp xây xong lại hạch toán độc lập :dance2::dance2::dance2:
Theo mình thì nếu xí nghiệp đang xây dựng thuộc cty bạn và bạn vay tiền ngân hàng để chi cho việc XD xí nghiệp đó, việc xí nghiệp đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc mình chưa xét đến thời điểm hiện tại mà nó sẽ ở tương lai 2-3 năm nữa. Còn bây giờ cty đang đi vay ngân hàng để đầu tư xây dựng thì tất nhiên chi phí lãi đi vay đó mình phai hạch toán vào TK 635 của cty bạn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chào cả nhà !
2/ Đồng thời cty có vay ngân hàng để ứng trước 1 phần cho cty_C để lắp đặt máy móc, cuối tháng phải trả lãi ngân hàng, Phần lãi này định khoản sau đây ? vì khi Xưởng này hoàn thành thì sẽ có kế toán riêng (hạch toán độc lập)
Hạch toán: Bạn phải bám vào nghiệp vụ thực tế phát sinh. kết hợp với việc xử lý và hợp thức hóa, hoàn thiện chứng từ. Nếu bạn san lấp để xây nhà xưởng cho công ty thì cứ hạch toán vào 241 hoặc 242. Còn bạn làm giúp cho ông bạn của sếp thì phải bỏ ra ngoài phải thu khác.
Xử lý chứng từ: Chưa có Hợp đồng cho thuê đất thì làm hợp đồng, hoặc làm giấy cho mượn sử dụng, ủy quyền xây lắp... Quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà có thể thuộc 2 đối tượng khác nhau.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Theo mình thì nếu xí nghiệp đang xây dựng thuộc cty bạn và bạn vay tiền ngân hàng để chi cho việc XD xí nghiệp đó, việc xí nghiệp đó hạch toán độc lập hay phụ thuộc mình chưa xét đến thời điểm hiện tại mà nó sẽ ở tương lai 2-3 năm nữa. Còn bây giờ cty đang đi vay ngân hàng để đầu tư xây dựng thì tất nhiên chi phí lãi đi vay đó mình phai hạch toán vào TK 635 của cty bạn.

Cho mình hỏi thêm !
Cty mình có mua 1 lô hàng và bên bán có làm hợp đồng và viết HĐ GTGT nhưng mình chưa trả tiền, trên hợp đồng có ghi thời hạn thanh toán tiền, nếu trể sẽ bị phạt tính trên từng ngày trễ, ví dụ cty mình trả tiền chậm và bị phạt 30 triệu đồng thì khoản phạt này mình định khoản N635/C111 hay N421.2/C111 ; (Còn bên nhận tiền phạt này định khoản N111/C711 phải không) :dance2::dance2::dance2:

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Cho mình hỏi thêm !
Cty mình có mua 1 lô hàng và bên bán có làm hợp đồng và viết HĐ GTGT nhưng mình chưa trả tiền, trên hợp đồng có ghi thời hạn thanh toán tiền, nếu trể sẽ bị phạt tính trên từng ngày trễ, ví dụ cty mình trả tiền chậm và bị phạt 30 triệu đồng thì khoản phạt này mình định khoản N635/C111 hay N421.2/C111 ; (Còn bên nhận tiền phạt này định khoản N111/C711 phải không) :dance2::dance2::dance2:

Tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế đưa vào TK 811, bên phạt đưa vào TK 711. Lưu ý lúc QT thuế TNDN thì phải loại ra khỏi CP.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế đưa vào TK 811, bên phạt đưa vào TK 711. Lưu ý lúc QT thuế TNDN thì phải loại ra khỏi CP.

Tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế đã định khoản N635/C111 (khoảng 30 tr là tiền tính lãi = 1 tỷ x 0,1% x 30 ngày) và đã làm bảng cân đối SPS, bảng cân đối kế toán, bảng KQKD, Bảng lưu chuyển tiền tệ và các sổ sách kế toán rồi, bây giờ nếu chỉnh lại cho đúng N811/C111 thì phải dùng bút toán điều chỉnh sao đây, mong giúp đỡ :dance2::dance2::dance2:

Sửa lần cuối:
pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Tiền phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế đã định khoản N635/C111 (khoảng 30 tr là tiền tính lãi = 1 tỷ x 0,1% x 30 ngày) và đã làm bảng cân đối SPS, bảng cân đối kế toán, bảng KQKD, Bảng lưu chuyển tiền tệ và các sổ sách kế toán rồi, bây giờ nếu chỉnh lại cho đúng N811/C111 thì phải dùng bút toán điều chỉnh sao đây, mong giúp đỡ :dance2::dance2::dance2:

Khoản phạt này phát sinh lúc nào? Nếu mới phát sinh trong năm tài chính thì bạn chỉ cần làm bút toán điều chỉnh bình thường từ TK 635 sang TK 811 là được, khỏi phải sửa sổ. Mình nghĩ không ảnh hưởng gì nhiều đến sổ sách cả.