Góp vốn bằng TSCD

• Thread starter quang truong
  • Ngày gửi
Q

quang truong

Guest
19/10/07
5
0
0
Viet nam
Cho tôi hỏi :sau khi góp vốn bằng TSCD thì giá trị TSCD đó có thể quy thành cổ phần cho cổ đông là người góp vốn được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
Cho tôi hỏi :sau khi góp vốn bằng TSCD thì giá trị TSCD đó có thể quy thành cổ phần cho cổ đông là người góp vốn được không?

Điều đó là đương nhiên mà bạn,
Khi góp vốn bằng TSCĐ, giá trị của TSCĐ đó được đánh giá lại, phần đóng góp của cổ đông dựa trên giá trị được đánh giá lại đó.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sau khi góp vốn bằng TSCĐ thì giá trị của TSCĐ do hội đồng thẩm định sẽ là số tiền mà thành viên góp vốn vào cty được ghi nhận. Nếu công ty CP có phát hành những cổ phần để các thành viên tham gia góp vốn mua lại những cổ phần đó thì giá trị tài sản của các thành viên tham gia góp vốn sẽ được chuyển thành cổ phần tương ứng. Số cổ phần đóng gop = giá trị tham gia góp vốn / mệnh giá 1 cổ phần.
Thân!

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
EVA919 cho mình hỏi 1 câu ngớ ngẩn này nhé !
Hội đồng thẩm định ở đây là ai vậy bạn ? là các thành viên trong công ty phải không ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
EVA919 cho mình hỏi 1 câu ngớ ngẩn này nhé !
Hội đồng thẩm định ở đây là ai vậy bạn ? là các thành viên trong công ty phải không ?
Đúng vậy là hội đồng mà do công ty bầu ra để thẩm định vốn góp băng TS của các thành viên.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
bạn ơi cho mình hỏi thêm điều này nữa nhé !
nếu thành viên góp vốn bằng TSCĐ là xe thì lúc làm giấy đăng ký kinh doanh, trên chỗ ghi giá trị vốn góp thì phải ghi rõ là xe và trị giá bao nhiêu phải không ? hay chỉ ghi giá trị của chiếc xe đó thôi ? giúp mình với, hiện chỗ mình đang thành lập cty và mình đang băn khoăn điều này lắm, rất mong đc sự giúp đỡ của mọi người.

L

Luaphuongdong

Guest
21/10/07
23
0
0
TPHCM
Đối với tài sản có giấy chứng nhận Quyền sở hữu như xe ô tô thì các thành viên trong HĐTV hoặc HĐQT sẽ cùng thỏa thuận định giá tài sản và quy ra tiền. Từ số tiền đó sẽ tính ra tỷ lệ góp vốn.
Sau khi đăng ký thành lập xong trong vòng 30 ngày người góp vốn bằng xe phải làm thủ tục sang tên chiếc xe cho công ty.
Nếu muốn rút vốn thì sau này sẽ tính theo tỷ lệ vốn góp để rút vốn chứ không đói lại được xe

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
bạn ơi cho mình hỏi thêm điều này nữa nhé !
nếu thành viên góp vốn bằng TSCĐ là xe thì lúc làm giấy đăng ký kinh doanh, trên chỗ ghi giá trị vốn góp thì phải ghi rõ là xe và trị giá bao nhiêu phải không ? hay chỉ ghi giá trị của chiếc xe đó thôi ? giúp mình với, hiện chỗ mình đang thành lập cty và mình đang băn khoăn điều này lắm, rất mong đc sự giúp đỡ của mọi người.
Trong biên bản góp vốn của các thành viên thì họ tham gia góp vốn bằng loại ts nào thì bạn phải ghi rõ TS đó và giá tri đánh giá lại của HĐ thẩm định kèm theo một bộ hồ sơ nguồn gốc TS đó nhé
"phải ghi rõ là xe và trị giá bao nhiêu"
Chính xác .
Thân!

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Cám ơn câu trả lời của bạn nhé !
nếu vậy thì trên danh sách góp vốn lúc khai để làm giấy đăng ký kinh doanh thì không cần phải ghi rõ là là xe và trị giá của nó nữa phải không bạn ?

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
sao ý kiến của Luaphuongdong và EVA919 khác nhau quá vậy ? mọi người có thể nói rõ hơn cái nào đúng ạh, em cám ơn mọi người nhiều !

L

Luaphuongdong

Guest
21/10/07
23
0
0
TPHCM
Đâu có gì khác nhau đâu? Biên bản họp HĐTV phải ghi chính xác góp bằng gì? Trị giá bao nhiêu. Còn trên các biểu mẫu của Sở kế hoạch và Đầu tư chỉ ghi số tiền thôi

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
sao ý kiến của Luaphuongdong và EVA919 khác nhau quá vậy ? mọi người có thể nói rõ hơn cái nào đúng ạh, em cám ơn mọi người nhiều !

Theo bạn thì ý kiến của hai bạn đó khác nhau chỗ nào? bạn cứ nói thử ra xem, có thể sẽ tìm được ý kiến thống nhất.
Còn theo mình thì 2 người đó đồng quan điểm đấy.

L

Luaphuongdong

Guest
21/10/07
23
0
0
TPHCM
Đâu có khác nhau gì đâu? Trong biên bản họp HĐTV thỏa thuận về việc góp vốn phải ghi rõ là góp bằng gì? Tiền hay tài sản?
Nếu là Tài sản thì phải định giá để quy ra tiền và ghi rõ trong biên bản họp HĐTV. Không được định giá cao hơn giá trị thực tế.
Còn trong biểu mẫu của Sở Kế hoạch và Đầu tư thì chỉ ghi số tiền đã được quy ra mà thôi.
Trong điều lệ công ty cóq thể ghi lại nhưng thường thì chỉ ghi số tiền mà thôi.

Q

quang truong

Guest
19/10/07
5
0
0
Viet nam
Luaphuongdong ơi, theo tôi thì khi đã quy thành cổ phần rồi thì không có chuyện rút vốn nữa đâu.mà chỉ cổ đông này chuyển nhượng cho cổ đông khác thôi.Tôi hiểu thế có đúng không nhi?

J

julian_nguyen

Guest
16/4/05
2
0
0
45
Viet Nam
Hi, minh dang can tim mau Bien ban dieu chuyen tai san, ban nao co post len cho minh xem voi! Thks so much muchh!!!

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Chào cả nhà

Mình cũng rất quan tâm đến đề tài này

Ai có mẫu biên bản điều chuyển TS cho mình với ...Cấp cứu với

D

doansonvcp

Guest
25/4/08
1
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi! Tôi đang rất cần mẫu "Biên bản thỏa thuận góp vốn công ty cổ phần" ai có gửi cho Tôi xin với! Cám ơn nhiều!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA